ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

ขอวิธีแก้ หรือ ป้องกันการขุ่นหลังจากเติมแอลกอฮอล์

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

ขอวิธีแก้ หรือ ป้องกันการขุ่นหลังจากเติมแอลกอฮอล์

โพสต์โดย iaek4to » พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2020 1:03 pm

สวัสดีครับ สอบถามเรื่องการขุ่นของหัวน้ำหอมครับ
ผมลองใช้ Ginger กับ Juniper berry ผสมในสูตรน้ำหอม(เป็น Essential Oil ทั้งสองตัวนะครับ) พอเติมแอลกอฮอล์ ปรากฏว่าขุ่นครับ
**ที่รู้ว่าเป็นที่สองตัวนี้เพราะผมลองเอามาเทสแยกทีละตัวว่าตัวไหนที่ผสมแอลกอฮอล์แล้วขุ่น**

คำถามคือ
1. มีวิธีแก้ไขมั๊ยครับ ในกรณีที่มีการขุ่นเกิดขึ้นแล้ว
2. มีวิธีป้องกันไม่ให้เกิดการขุ่นหลังจากเติมแอลกอฮอล์ไหมครับ

ขอบคุณครับ
iaek4to

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอวิธีแก้ หรือ ป้องกันการขุ่นหลังจากเติมแอลกอฮอล์

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 14, 2020 10:21 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถามสัดส่วน ที่ทำการผสม คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอวิธีแก้ หรือ ป้องกันการขุ่นหลังจากเติมแอลกอฮอล์

โพสต์โดย iaek4to » พุธ ก.ย. 16, 2020 11:26 am

ในสูตรปริมาณ 30ml. (หัวน้ำหอมที่ผสมตามสูตรแล้วทั้งหมด 5ml + แอลกอฮอล์ 25ml)
ปริมาณของ Ginger ที่ใช้ในสูตรคือ 2 หยด , Juniper berry 1 หยด ครับ
ส่วนที่เกิดการขุ่น ผมลองเทสทีละตัว juniper berry จะขุ่นกว่า ginger ครับ

ป.ล. ส่วนผสมอื่น ๆ ในสูตรนอกจากสองตัวนี้เทสกับแอลกอฮอล์แล้วไม่ขุ่นครับ
iaek4to

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 19, 2020 7:56 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม เลขที่ lot ของ Ginger Essential Oil ด้วยคะ
staff

โพสต์โดย iaek4to » อังคาร ก.ย. 22, 2020 2:56 pm

ตัวที่มีปัญหาที่สุดคือ juniper berry ครับ

juniper berry lot: 2S7CRG (เพิ่งสั่งมาไม่นาน)
ส่วน Ginger หาเลข lot ไม่เจอแล้วครับ
iaek4to

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 05, 2020 7:06 pm

สวัสดีคะ

น้ำมันหอมระเหย บางชนิด มีองค์ประกอบหลากหลาย ซึ่งบางองค์ประกอบที่เกิดขึ้นตามธรรมชาติ อาจไม่สามารถละลายใน alcohol ได้ ทำให้เกิดความขุ่น แต่จากการทดสอบ ทีมงานคิดว่า ไม่ได้มีปัญหาเรื่องการแยกชั้นคะ สามารถผสมได้ และจะได้ของเหลวที่ขุ่นเล็กน้อย แต่ไม่ได้แยกชั้นคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม