วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

ตรวจสอบส่วนผสมค่ะ เซรั่มที่ทาแล้วไม่เหนียว ไม่หนักหน้าค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ตรวจสอบส่วนผสมค่ะ เซรั่มที่ทาแล้วไม่เหนียว ไม่หนักหน้าค่ะ

โพสต์โดย aim_oki » เสาร์ เม.ย. 18, 2020 9:09 pm

ส่วนผสมนี้สามารถเข้ากันได้ดีมั้ยคะ หรือควรเพิ่มเติมอะไรหรือไม่คะ ต้องการเซรั่มที่ทาแล้วไม่เหนียว ไม่หนักหน้าค่ะ
Glycerin
Aloe Vera Extract
Sea Kelp Extract
Seed oil
Acetyl tetrapeptide
Tocopherol
Sodium Hyaluronate
Sodium PCA
Butylene Glycol
Sorbitan oleate
Xanthan Gum
Sodium Gluconate
Water

ไม่มีเครื่องปั่นค่ะ รบกวนช่วยตรวจสอบให้หน่อยค่ะ ว่าสามารถผสมได้หรือไม่ค่ะ ขอบคุณค่ะ
aim_oki

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ตรวจสอบส่วนผสมค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 19, 2020 9:28 am

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม Acetyl tetrapeptide คือตัวไหนคะ รบกวนขอชื่อเต็มของส่วนผสมด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ตรวจสอบส่วนผสมค่ะ

โพสต์โดย aim_oki » อาทิตย์ เม.ย. 19, 2020 11:26 am

คิดว่าอยากใช้ตัวนี้ค่ะ Acetyl Hexapeptide-8 รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
aim_oki

Re: ตรวจสอบส่วนผสมค่ะ เซรั่มที่ทาแล้วไม่เหนียว ไม่หนักหน้าค่

โพสต์โดย staff » ศุกร์ เม.ย. 24, 2020 11:38 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสมต่างๆเหล่านี้สามารถผสมเข้ากันได้นะคะ โดยยกเว้น Tocopherol (Vitamin E (dl-alpha tocopherol)
) หากต้องการใช้ในสูตรนี้ จะต้องอยู่ในระดับต่ำไม่ควรเกิน 0.1% หากสูงกว่านี้ อาจทำให้เกิคดวามเหนอะหนะคะ
staff

Re: ตรวจสอบส่วนผสมค่ะ เซรั่มที่ทาแล้วไม่เหนียว ไม่หนักหน้าค่

โพสต์โดย aim_oki » เสาร์ เม.ย. 25, 2020 9:02 am

สามารถเปลี่ยนเป็นตัวนี้ได้ไหมคะ
Vitamin E (Tocopheryl Acetate)
และจำเป็นต้องใส่สารกันเสียอีกหรือป่าวคะ
aim_oki

โพสต์โดย aim_oki » เสาร์ เม.ย. 25, 2020 9:14 am

ขอถามเพิ่มค่ะ จากส่วนผสมจำเป็นต้องใช้สารปรับค่ะ ph หรือไม่คะ
aim_oki

โพสต์โดย aim_oki » เสาร์ เม.ย. 25, 2020 11:40 am

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมหน่อยนะคะ
กรณีที่อยากเพิ่มให้ผิวหน้าใส ลดรูขุมขน
สามารถใส่ Ethyl Ascorbic acid (Vitamin C Ethyl Ether)ลงในสูตรนี้ได้หรือป่าวคะ หรือมีตัวอื่นแนะนำไม๊คะ
ขอบคุณค่ะ
aim_oki

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 09, 2020 1:22 am

สวัสดีคะ

สามารถเปลี่ยนเป็นตัวนี้ได้ไหมคะ
Vitamin E (Tocopheryl Acetate)
และจำเป็นต้องใส่สารกันเสียอีกหรือป่าวคะ

- สามารถทำได้คะ

- แนะนำ Mild Preserved Eco 1% คะ

กรณีที่อยากเพิ่มให้ผิวหน้าใส ลดรูขุมขน
สามารถใส่ Ethyl Ascorbic acid (Vitamin C Ethyl Ether)ลงในสูตรนี้ได้หรือป่าวคะ หรือมีตัวอื่นแนะนำไม๊คะ

สามารถทำได้คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์