วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

สอบถาม ทีมงาน ครับ ก่อนสั่ง ช่วยในเรื่อง ผิวขาวใส ลดจุดดำ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

สอบถาม ทีมงาน ครับ ก่อนสั่ง ช่วยในเรื่อง ผิวขาวใส ลดจุดดำ

โพสต์โดย chinshin9195 » จันทร์ มี.ค. 16, 2020 5:47 pm

Vitamin C Ultra-Fine 15%
Vitamin E (dl-alpha tocopherol) 2%
Ethoxydiglycol 5%
Butylene Glycol 5%
Phenoxyethanol 1%
Mandarin Fresh 0.1%
Pro Polymer 1%
Water 70.9%

1 สูตรนี้โอเคมั้ยครับ สามารถสั่งผลิตได้มั้ย
2 สูตรนี้สามารถช่วยในเรื่อง ผิวขาวใส ลดจุดดำ รอยสิวได้มากน้อยแค่ไหน เริ่มเห็นผลยังไง
3 อยากได้ความชุ่มชื่นเพิ่่มเข้ามา เวลาทาแล้วไม่แห้ง ใส่สารตัวไหนเพิ่มดีครับ
4 แนะนำอะไรเพิ่มมั้ยครับ
chinshin9195

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม ทีมงาน ครับ ก่อนสั่ง ช่วยในเรื่อง ผิวขาวใส ลดจุดด

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 18, 2020 12:05 am

สวัสดีคะ

สูตรนี้ไม่สามารถผสมได้ เนื่องจาก Vitamin C ชนิด L-ascorbic acid ไม่สามารถมีความเสถียรในน้ำได้ กรุณาตรวจสอบข้อจำกัดการใช้ L-ascorbic acid ในหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถาม ทีมงาน ครับ ก่อนสั่ง ช่วยในเรื่อง ผิวขาวใส ลดจุดด

โพสต์โดย chinshin9195 » พุธ มี.ค. 18, 2020 12:28 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

สูตรนี้ไม่สามารถผสมได้ เนื่องจาก Vitamin C ชนิด L-ascorbic acid ไม่สามารถมีความเสถียรในน้ำได้ กรุณาตรวจสอบข้อจำกัดการใช้ L-ascorbic acid ในหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ คะ

ควรเปลี่ยนเป็นตัวไหนดีครับ ช่วยแนะนำทีครับ
chinshin9195

ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 18, 2020 10:53 pm

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำลองดูสูตรตัวอย่าง ในหมวด สูตรไวเทนนิ่ง คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย llerickll » อาทิตย์ เม.ย. 19, 2020 10:40 am

L-ascorbic acid ไม่แนะนำให้เลือกใช้เพราะตัวมันเองไม่เสถียร ต้องอาศัย Stabilizer ตัวอื่นอีกหลายๆตัวเพื่อให้ L-ascorbic acid สลายตัวช้าที่สุด ดังนั้นสูตรก็จะยุ่งยากกว่าปกติ

อันนี้ copy มาจากหน้า L-ascorbic acid นะครับ
Vitamin C ชนิด L-ascorbic acid ไม่ควรผสมกับน้ำโดยตรง เนื่องจากจะเกิดการ oxidation และทำให้เสียสภาพ (หากต้องการผสมน้ำโดยตรง ควรใช้ให้หมดภายใน 3วัน) การใช้ผสมในเครื่องสำอางค์ หากมีน้ำผสมอยู่ด้วย ควรเติม Ferulic Acid และ Vitamin E เพื่อลดการ oxidation (การเติม Ferulic Acid และ Vitamin E เพื่อลดการเกิด oxidation เป็นลิขสิทธิ์ของ SkinCeuticals กรุณาคลิ๊กเพื่อดูวิธี) หรือเติม Glutathione (ชนิด L-Reduced) เพื่อลดการเกิด oxidation ทำให้ L-ascorbic acid ไม่เสียคุณภาพ

แนะนำอนุพันธ์วิตามินซีที่ใช้ง่ายๆ ละลายน้ำได้เลย เช่น Ethyl Ascorbic acid, Magnesium Ascorbyl Phosphate (MAP)
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์