ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

น้ำหอมสำหรับยาสระผม

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

น้ำหอมสำหรับยาสระผม

โพสต์โดย l-all-a » พุธ ม.ค. 08, 2020 8:41 pm

1. หากในสูตรยาสระผมมีการใส่สารดับกลิ่นลงไปด้วย จะมีผลต่อกลิ่นน้ำหอมที่ใส่ลงไปทำให้กลิ่นน้ำหอมไม่ติดทนไหมคะ

2. หากมีผล จำเป็นต้องใช้น้ำหอมเยอะขึ้น หรือใส่สารตรึงกลิ่นเพิ่มเข้าไป อันไหนจะดีกว่ากันคะ

3. กรณีทำแชมพูสูตรธรรมดา ไม่ได้ใส่สารดับกลิ่นเพิ่มเติม แล้วใส่น้ำหอม2% ร่วมกับสารตรึงกลิ่น(Sugar Fix)2% แต่รู้สึกว่าตอนสระกลิ่นหอมดีแต่ไม่ติดทนเท่าที่ควร ไม่เหมือนยาสระผมทั่วไปที่เคยใช้ สามารถทำอย่างไรให้กลิ่นทนขึ้นคะ

ขอบคุณมากค่ะ
l-all-a

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: น้ำหอมสำหรับยาสระผม

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 12, 2020 1:01 pm

สวัสดีคะ

1. หากในสูตรยาสระผมมีการใส่สารดับกลิ่นลงไปด้วย จะมีผลต่อกลิ่นน้ำหอมที่ใส่ลงไปทำให้กลิ่นน้ำหอมไม่ติดทนไหมคะ

ขึ้นอยู่กับชนิดของสารดับกลิ่นคะ ถ้าเลือกใช้ Citromask จะไม่มีผลต่อกลิ่นน้ำมันคะ แตถ่้าใช้ Odor-Kill จะไปลดระดับความเข้มข้นของกลิ่นน้ำหอมของสูตรลง คะ

2. หากมีผล จำเป็นต้องใช้น้ำหอมเยอะขึ้น หรือใส่สารตรึงกลิ่นเพิ่มเข้าไป อันไหนจะดีกว่ากันคะ

ทุกอย่างต้องเหมาะสม ทั้งสารตรึงกลิ่นก็ควรจะต้องมี และน้ำหอมก็ควรจะต้องมี และทั้ง 2 ต้องอยู่ในระดับที่เหมาะสม เช่นการใส่สารตรึงกลิ่นมากเกินไป จะทำให้กลิ่นระเหยยาก ไม่ฟุ้งกระจาย คะ

3. กรณีทำแชมพูสูตรธรรมดา ไม่ได้ใส่สารดับกลิ่นเพิ่มเติม แล้วใส่น้ำหอม2% ร่วมกับสารตรึงกลิ่น(Sugar Fix)2% แต่รู้สึกว่าตอนสระกลิ่นหอมดีแต่ไม่ติดทนเท่าที่ควร ไม่เหมือนยาสระผมทั่วไปที่เคยใช้ สามารถทำอย่างไรให้กลิ่นทนขึ้นคะ

ปัจจัยสำคัญคือน้ำหอมที่เลือกใช้คะ บางกลิ่นเป็นกลิ่นที่ระเหยเร็ว การตรึงทำได้ยาก อาจจะต้องเลือกใช้วิธีการ Encapsulation แทน (บริษัทมีบริการ Encapsulation น้ำหอม ปริมาณขั้นต่ำ 10kg ซึ่งน้ำหอมจะติดทนนานขึ้น เหมือนลักษณะน้ำยาปรับผ้านุ่มคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย l-all-a » จันทร์ ม.ค. 13, 2020 11:32 pm

หากใช้กลิ่นหอมที่เป็น Pure Essential Oil จะสามารถใช้หลักการเดียวกันได้เลยไหมคะ
:D ขอบคุณอีกครั้งค่า
l-all-a

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 18, 2020 10:18 am

สวัสดีคะ

หลักการเดียวกันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม