ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

การใช้งานองค์ประกอบนำ้หอม

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

การใช้งานองค์ประกอบนำ้หอม

โพสต์โดย ammez.info » อาทิตย์ ม.ค. 05, 2020 10:56 pm

รบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1. องค์ประกอบนำ้หอมบางตัวที่มีลักษณะเป็นผงผลึกเช่น Coumarin เราสามารถจะนำมา Blend
กับกลิ่นอื่นได้โดยตรงเลยไหม(เคยเห็นในบอร์ดฝรั่งเค้าเอามา Diluted กับ DPGก่อน) รบกวนแนะนำวิธีใช้งานด้วย.

2. Methyl Benzoate กับ Methyl Benzoate 1% in DPG ใช้งานต่างกันอย่างไร (ราคาเท่ากัน)

3. ในฉลากส่วนผสมของนำ้หอมหลายๆยี่ห้อ นอกจากมี Perfumeแล้ว จะมีพวกBenzyl Benzoate กับ
Benzyl Salicylate แตกออกมาอีก (จริงๆมีพวก Linalool Eugenol ด้วย) อยากทราบว่าส่วนผสมพวกนี้
ทำหน้าที่อะไร และถ้าเราจะผลิตเพื่อจำหน่ายจริงๆจำเป็นต้องใส่หรือไม่.

ขอบคุณครับ
ammez.info

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การใช้งานองค์ประกอบนำ้หอม

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 08, 2020 10:55 am

สวัสดีคะ

1. ให้ผสมเข้ากับองค์ประกอบน้ำหอมอื่นๆที่เป็นของเหลว ก็จะสามารถละลายเข้ากันได้ แต่ในกรณีที่องค์ประกอบส่วนที่เป็นของเหลว มีปริมาณน้อย ทำให้ไม่พอในการละลาย ส่วนผสมที่เป็นผงหรือผลึก ก็จะจำเป็นต้องใช้ตัวช่วยละลาย เช่น DPG คะ

2. เนื่องจาก Methyl Benzoate มีกลิ่นที่ค่อนข้างแรง เวลาใช้จริงๆ ใช้ในอัตราต่ำมาก จึงมีการเตรียมเป็นแบบ 1% ไว้ เพื่อสามารถใช้งานได้ง่ายกว่าคะ

3. ให้กลิ่น คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม