สูตรบำรุงผม

สอบถามสูตร Hair Serum ขจัดรังแคค่ะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สอบถามสูตร Hair Serum ขจัดรังแคค่ะ

โพสต์โดย shoppingist » เสาร์ ม.ค. 04, 2020 3:20 pm

สอบถามเกี่ยวกับสูตร Hair Serum ขจัดรังแคที่มีคุณสมบัติหลักคือ
- เป็นแบบ Leave-on สำหรับหนังศรีษะมัน
- ช่วยลดรังแค ทาแล้วไม่ทิ้งความมันบนหนังศรีษะ โดยไม่ต้องล้างออก

Ingredients:
Zinc Pyrithione (Dandruff, Sebderm) 0.5%
Dandruff-Guard™ (Piroctone Olamine) 0.2%
ethanol 20%
Zinc PCA 1%
Pro Polymer™ (Gel Maker) ??%
Phenoxyethanol 1%
น้ำกลั่นเติมจนครบ 100%

ขั้นตอนการผสม:
1. นำ Dandruff-Guard™ (Piroctone Olamine) ไปละลายใน ethanol ก่อน
แล้วค่อยเติมลงในน้ำที่ก่อเจลไว้แล้วด้วย Pro Polymer
2. จากนั้นเติม Zinc PCA --> Zinc Pyrithione --> Phenoxyethanol ตามลำดับ คนผสมจนเข้ากัน

คำถาม
1. สูตรและขั้นตอนการผสม มีจุดไหนที่ไม่เข้ากันหรือต้องปรับปรุงหรือไม่
2. สูตรนี้ควรใช้ Pro Polymer™ อย่างต่ำกี่ % ถึงจะเพียงพอไม่ให้ผง Zinc Pyrithione ตกตะกอน?
3. สูตรนี้สามารถทำเป็น Tonic ฉีดหนังศีรษะได้ไหมคะ?
เพราะจริงๆ แล้วอยากทำเป็นสูตรโทนิค แต่เห็นข้อแนะนำการใช้ระบุว่า
"สูตรควรมีความเข้มข้นเพียงพอไม่ให้ผง Zinc Pyrithione ตกตะกอน" เลยจำเป็นต้องดัดแปลงเป็นเนื้อ Serum

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ :D
shoppingist

Has thanked: 6 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตร Hair Serum ขจัดรังแคค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 22, 2020 6:54 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้แนะนำเป็น Climbazole หรือ Dandruff-Clear™ (Hexamidine diisethionate) แทนคะ (เลือกอย่างใดอย่างนึง) จะง่ายในการผสม มากกว่า ตัวเลือกที่ท่านสมาชิกเลือกไว้ เพราะ จะสามารถละลายใน Glycol ได้คะ

ให้ปรับสูตรดังนี้คะ

Climbazole 0.3% หรือ Dandruff-Clear™ (Hexamidine diisethionate) 0.1%
Butylene Glycol 5%
Zinc PCA 0.5%
Pro Polymer 1% หรือในระดับที่ให้ความข้นตามที่ต้องการ
Mild Preserved Eco 1% (ใช้แทน Phenoxyethanol เพราะอ่อนโยนกว่า)
น้ำ ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตร Hair Serum ขจัดรังแคค่ะ

โพสต์โดย shoppingist » พฤหัสฯ. ม.ค. 23, 2020 11:33 am

ขอบคุณ Staff มากที่ช่วยปรับสูตรให้ค่ะ

ยังไงรบกวนแนะนำขั้นตอนการผสมเพิ่มให้หน่อยนะคะ ;)
shoppingist

Has thanked: 6 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร ม.ค. 28, 2020 10:53 pm

สวัสดีคะ

เติมส่วนผสมต่างๆลงในน้ำ ปั่นให้ละลายหรือกระจายตัว ซึ่งจะได้ของเหลวขุ่นๆ ไม่มีการจับตัวของผงใดๆ จากนั้นเติม Pro Polymer ปั่นต่อเนื่องอีกประมาณ 15นาที จะได้เนื้อเจล คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม