สูตรบำรุงผม

สอบถามการใช้สารสกัดสมุนไพรในแชมพู

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สอบถามการใช้สารสกัดสมุนไพรในแชมพู

โพสต์โดย rachoyu » พฤหัสฯ. ม.ค. 02, 2020 1:50 am

ขอสอบถามดังนี้คับ

1.ในสูตรแชมพูหากต้องการผสมสารสกัดสมุนไพรดอกอัญชัน(สกัดโดยใช้ตัวทำละลายเอทานอลหมักไว้7วันแล้วนำไประเหยเอาเอทานอลออกจนหมด)อยากทราบว่าสามารถใช้ในสูตรปริมาณกี่%คับ

2.จากข้อ1หากมีสารสกัดสมุนไพรมากกว่า1ชนิดที่จะนำมาผสมในสูตรแชมพูจะต้องใช้ในปริมาณรวมกันไม่เกิน%ในข้อ1หรือแต่ละชนิดสามารถใช้ในสูตรได้ไม่เกิน%ในข้อ1
rachoyu

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการใช้สารสกัดสมุนไพรในแชมพู

โพสต์โดย staff » อังคาร ม.ค. 07, 2020 12:18 am

สวัสดีคะ

ไม่มีอัตราที่กำหนดตายตัว สาเหตุเนื่องจาก วิธีการสกัดนี้ ได้ active constituent (สารออกฤทธิ์) ในระดับที่ต่ำมาก แม้ใช้ในอัตรา 100% กับผิวโดยตรง ก็ไม่ได้เป็นอันตรายใดๆต่อผิวคะ

ในกรณีที่ทำการสกัดเสร็จแล้วนำมา purify ต่อ เพื่อให้ได้ active constituent ในความเข้มข้นที่สูงๆ ลักษณะนี้ จึงค่อยจำเป็นที่จะต้องตรวจสอบว่า active constituent แต่ละชนิด มี toxic profile อย่างไร และจึงกำหนดเป็นอัตราการใช้ที่เหมาะสมได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม