สูตรบำรุงผม

แชมพูบำรุงผมแบบ อ่อนๆ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

แชมพูบำรุงผมแบบ อ่อนๆ

โพสต์โดย autthakowit » พฤหัสฯ. ธ.ค. 26, 2019 6:17 pm

Sulfate Free No-Tea shampoo Base. 19%
น้ำกลั่น 70%
Calcium Pantothenate. 2%
Hydrolyzed rice protein. 2%
Licochalcone A1%. 1%
Safe-B3 Vitamin B3. 3%
Paeonia Preserve. 2%
Odor-Kill. 1%
Citric Acid ปรับค่าให้ph ให้เหลือ5.5
ขอสอบถามคับสูตรนี้ใช่ได้หรือเปล่า
autthakowit

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: แชมพูบำรุงผมแบบ อ่อนๆ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 27, 2019 4:18 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่แนะนำให้ตัดส่วนผสมเหล่านี้ออก เนื่องจากไม่ได้มีประโยชน์ต่อเส้นผมหรือหนังศรีษะ ในสูตรที่ล้างออกทันที

Licochalcone A1%. 1%
Safe-B3 Vitamin B3. 3%

ส่วนผสมเหล่านี้ หากต้องการคาดหวังผลในการบำรุงหนังศรีษะ จะต้องอยู่บนหนังศรีษะ และให้เวลาในการดูดซึม ไม่สามารถออกฤทธิ์ได้ทันทีทันใด ซึ่งหากอยู่ในสูตรลักษณะนี้ ถูกล้างออกไปในทันที ทำให้ไม่มีประโยชน์คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย autthakowit » จันทร์ ม.ค. 06, 2020 11:05 am

ใส่jojoba Oiiในแชมพูได้มั่ยคับ
autthakowit

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 22, 2020 7:01 pm

สวัสดีคะ

การใส่ Oil ใดๆ ในแชมพู สามารถทำได้ แต่ไม่แนะนำอย่างยิ่ง สาเหตุเนื่องจาก เป็นการทำสวนทางกัน กับจุดประสงค์ของแชมพู การใช้แชมพู คือการชะล้างเอาไขมันที่เกาะเส้นผม ออกจากเส้นผม (หากไม่ต้องการล้างไขมันที่เกาะเส้นผม ใช้น้ำล้างผม ก็เพียงพอแล้ว) แต่การเติมน้ำมันลงในสูตรแชมพู ก็เหมือนพยายามเอาน้ำมันดังกล่าวไปเกาะอยู่บนเส้นผม ซึ่งเมื่อสระเสร็จ น้ำมันดังกล่าวก็จะถูกแชมพูชะล้างออกจากเส้นผมไปอยู่ดี

หากสอบถามว่า แล้วทำไมมีแบรนด์บางแบรนด์ที่แจ้งว่ามีการเติมน้ำมันใดๆลงในสูตรเพื่อบำรุงเส้นผม โดยปกติ การกระทำเหล่านั้น ทำเพื่อการโฆษณาเท่านั้น ซึ่งหมายถึง อัตราการใช้น้ำมันใดๆในสูตรนั้น ก็จะอยู่ในระดับต่ำมาก (0.01-0.1%)
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม