วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

ช่วยวิเคราะห์เครื่องสำอางให้หน่อยค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ช่วยวิเคราะห์เครื่องสำอางให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย pang_karo » ศุกร์ ต.ค. 04, 2019 4:27 pm

5% Niacinamide
3% n-acetyl glucosamine
2.5% PKEK peptide
2% Undecylenoyl Phenylalanine
2% Tyrostat™
2% blackberry extract
2% Panthenol
1% Butyresorcinol liposome
1% Alpha-Arbutin
1% Geen tea

มีตัวไหนที่มีบ้าง และมีตัวอื่นๆแทนได้บ้างคะ ราคาประมาณเท่าไหร่ ถ้าสมมติผสมประมาณ 50 กรัม
pang_karo

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยวิเคราะห์เครื่องสำอางให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย pang_karo » ศุกร์ ต.ค. 04, 2019 4:29 pm

อยากผสมใช้เองค่ะ
pang_karo

Re: ช่วยวิเคราะห์เครื่องสำอางให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 06, 2019 10:39 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกสามารถคลิ๊กตามชื่อ link ส่วนผสม ที่ระบบสร้าง link ให้อัตโนมัติ ได้เลยคะ

สำหรับรายการที่ระบบไม่ได้สร้างให้อัตโนมัติ ดังนี้คะ

PKEK peptide เป็น whitening peptide ซึ่งออกมาประมาณ 5ปีแล้ว แต่เนื่องจากประสิทธิภาพยังน้อยกว่า ส่วนผสม whitening กลุ่มที่ไม่ได้เป็น peptide การใช้จึงอยู่ในวงจำกัด ท่านสมาชิกอาจจะเลือกใช้ ส่วนผสม whitening อื่นๆ เพิ่มเติมได้ (ในสูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้งเอง ก็มีส่วนผสม whitening อยู่แล้ว ซึ่งทำให้คาดหวังผลได้แล้วคะ แม้ว่าตัดรายการนี้ออก)

Tyrostat™ บริษัทไม่มีจำหน่าย ขออภัยคะ ให้เลือกใช้ส่วนผสม whitening อื่นๆ แทนคะ

blackberry extract บริษัทไม่มีจำหน่าย และไม่ทราบว่าใช้เพื่อจุดประสงค์ใด ขออภัยคะ

Geen tea น่าจะหมายถึง Green Tea Extract หรือเปล่าคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย pang_karo » เสาร์ ต.ค. 12, 2019 10:29 am

งั้นเป็นตัวนี้แทนได้ไหมคะ
5% Niacinamide
3% n-acetyl glucosamine
3% Safe-B3
2.5% Pal-GHK
2% Undecylenoyl Phenylalanine
2% MSH
2% Panthenol
1% Butyresorcinol liposome
1% Alpha-Arbutin
1% Green Tea

ต้องมีตัวทำละลายตัวไหนเพิ่มไหมคะ ราคาประมาณเท่าไหร่ ถ้าสมมติผสมประมาณ 50 กรัม
pang_karo

โพสต์โดย staff » เสาร์ ต.ค. 12, 2019 6:06 pm

สวัสดีคะ

- Undecylenoyl Phenylalanine และ resorcinol จะต้องละลายในน้ำมัน แต่ในสูตรยังไม่มีน้ำมันเป็นองค์ประกอบ คะ (ท่านสามารถตรวจสอบ การละลาย ของส่วนผสมแต่ละรายการ ด้วยการคลิ๊กที่ชื่อส่วนผสม เพื่อไปที่หน้ารายละเอียดส่วนผสม ได้เลยคะ)

- ส่วนผสมอื่นๆละลายในน้ำ แต่สูตรยังไม่มีน้ำเป็นองค์ประกอบคะ

- ท่านสามารถตรวจสอบราคาของส่วนผสมแต่ละรายการ ตามปริมาณทีต้องใช้ โดยคลิ๊กที่ชื่อส่วนผสม คะ

- มือใหม่แนะนำศึกษาพื้นฐานการผสม ที่ พื้นฐานการผสมเครื่องสำอาง คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์