วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

ระหว่าง isododecane กับ cyclomethicone อันไหนน่าใช้กว่ากัน

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ระหว่าง isododecane กับ cyclomethicone อันไหนน่าใช้กว่ากัน

โพสต์โดย chwintansrisook » อังคาร ก.ย. 03, 2019 4:14 pm

ตามหัวข้อเลยครับ แล้วเพราะอะไรครับ ขออีกคำถามนึงครับระหว่าง isohexadecane กับ isopropyl myristate อันไหนมีฤทธิ์การเป็น emollient ที่ดีกว่ากันครับ แล้วตัวไหนมีมีฤทธิ์เป็น penetration enhancer กว้างกว่ากันครับ ขอบคุณครับ
chwintansrisook

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ระหว่าง isododecane กับ cyclomethicone อันไหนน่าใช้กว่าก

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ย. 05, 2019 11:51 pm

สวัสดีคะ

ไม่มีตัวไหนที่น่าใช้กว่ากันคะ ทุกชนิดมีลักษณะผิวสัมผัสที่แตกต่างกัน ไม่ได้มีตัวไหนที่ดีกว่าตัวไหน

แนะนำท่านซื้อขนาดเล็กที่สุด เพื่อไปทำสอบลักษณะผิวสัมผัส ของ emollient แต่ละชนิด

สำหรับ penetration enhancer กรุณาเลือกใช้ penetration enhancer โดยตรง ไม่แนะนำให้ใช้ emollient มาทำหน้าที่เป็น penetration enhancer (หรือคาดหวัง ว่า emollient ที่เลือกใช้ จะช่วยนำพาส่วนผสมเข้าสู่ผิวได้) สาเหตุเนื่องจาก emollient ส่วนใหญ่ ไม่มีประสิทธิภาพด้านการนำพาส่วนผสมเข้าสู่ผิว หรือแม้ว่าบางชนิดที่มีประสิทธิภาพดังกล่าว ก็ไม่ได้ให้ประสิทธิภาพที่ดี เพราะไม่ได้ถูกพัฒนาขึ้นมา เป็น penetration enhancer โดยตรง คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ระหว่าง isododecane กับ cyclomethicone อันไหนน่าใช้กว่าก

โพสต์โดย chwintansrisook » ศุกร์ ก.ย. 06, 2019 11:11 am

ขอบคุณมากครับ
chwintansrisook

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์