วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

สอบถาม สูตร Copper Peptide

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

สอบถาม สูตร Copper Peptide

โพสต์โดย non.ant » พฤหัสฯ. ส.ค. 29, 2019 10:46 am

สวัสดีครับต้องการสอบถาม
ผมไม่แน่ใจว่าสินค้าทั้งหมดนี้สามารถอยู่ในสูตรเดียวกันได้หรือไม่
ผมเองต้องการเซรั่มที่มีคุณภาพสูงจึงเลือกที่จะใส่ส่วนผสมจำนวนมาก

สินค้าทั้งหมดนี้สามารถผสมกันได้ใช่ไหมครับต้องเพิ่มเติมหรือลดตรงไหนหรือไม่เพื่อให้มีประสิทธิภาพในการลดเลือนริ้วรอยสูงสุด

และมีตรงไหนที่แนะนำเพิ่มเติมสามารถแจ้งผมได้เลยครับ

1. Copper Peptide (GHK-Cu) 3.00%
2. Repair Activator™ 15%
3. Pep®-Coll (Palmitoyl Tripeptide-5) 3.00%
4. Galactomyces Ferment Filtrate (aka. Pitera) 27%
5. Pal-GHK, Pal-GQPR (eq. Matrixyl 3000) 5.00%
6. Apple Stem Cell Extract (AppleCell™) 3.00%
7. DMAE (SkinTight MD™) Liquid 3.00%
8. Rosa Hybrid Cell Extract (HybridCell™) 2.00%
9. RETINAT™ (Starfish Extract) 1.60%
10. Snow Algae 2.00%
11. Wrinkle-Lax™ คลายริ้วรอย 0.5%
12. Adenosine Liposome 5.00%
13. Japanese Cedar (Cryptomeria Japonica Bud Extract) 1%
14. Plankton GP4G™ 2.00%
15. Glycosaminoglycans Complex 3.00%
16. Ectoine (Ectoin) 2.00%
17. Marine Plankton (Lifting, Tightening) 2.00%
18. L-Carnosine 1.00%
19. Quick-Coll® 2.00%
20. Salmon Roe Extract 5.0%
21. Horse Placenta รกม้าสกัด 1.4%
22. Tetrapeptide-21 3.00%
23. Hyaluronic Acid (Small Molecule) 0.2%
24. 1,2-Hexanediol (Super-Purified, Odor-less) 2%
25. Laurocapram (Water Soluble) 2%
26. Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
27. Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) 0.3%
non.ant

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม สูตร Copper Peptide

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. ส.ค. 29, 2019 2:38 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- ควรจะมีน้ำในสูตรอย่างน้อยๆ 60% เพื่อไม่ให้สูตรมีความเหนียวหนึบ เหนอะหนะผิวเกินไปค่ะ การใช้สาร active มากเกินไปจะทำให้สูตรไม่น่าใช้ค่ะ เพราะจะเหนอะ หนึบเกินไปจนไม่อยากใช้ได้ค่ะ

- คิดว่าน่าจะต้องเพิ่ม % ของ Xanthan Gum ขึ้นหน่อยค่ะ เพราะในสูตรมี DMAE ซึ่งเป็น electrolyte ซึ่งจะทำให้เนื้อสูตรเหลวตัวค่ะ

- สูตรยังไม่มีสารกันเสียค่ะ สูตรต้องมีการใช้สารกันเสียเพื่อควบคุมเชื้อโรค เนื่องจากมีการเลือกใช้สารที่มาจากธรรมชาติด้วยเช่น Xanthan Gum ซึ่งเชื้อโรคสามารถเจริญเติบโตได้ง่าย เลือกใช้ Mild Preserved Eco 1% ก็ได้ค่ะ เพราะอ่อนโยน ไม่ระคายเคืองผิว และเป็น Preservative-Free ค่ะ

- สารนำพาเลือกใช้ Dimethyl Isosorbide (DMI) ตัวเดียวก็เพียงพอต่อการหวังผลเรื่องการนำพาสารเข้าสู่ผิวค่ะ เพราะมีประสิทธิภาพการนำพาสารได้ดี สามารถนำพาสารได้ทั้งที่ละลายน้ำ และน้ำมันค่ะ และถ้าเลือกใช้ DMI ต้องใช้ Odor-Kill 1% เพื่อลดกลิ่นค่ะ เพราะ DMI จะมีกลิ่นค่อนข้างแรงค่ะ แต่ก็จะยังมีกลิ่นนิดๆค่ะ กลบกลิ่นได้ไม่หมดค่ะ ถ้าอยากกลบกลิ่นสารให้หมดเลยน่าจะต้องใส่น้ำหอมในสูตรนะคะ หรือถ้าไม่ชอบกลิ่นสารก็ต้องเลือกใช้ Laurocapram (Water Soluble) แทนค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

Re: สอบถาม สูตร Copper Peptide

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ย. 05, 2019 11:39 pm

สวัสดีคะ

ตามสูตรที่แจ้ง สามารถผสมได้ แต่ควรมีการเติมสารกันเสีย และเลือกใช้ penetration enhancer เพียงตัวเดียว ตามที่ท่านสมาชิก modtanoy21 แนะนำ

รวมถึง สูตรน่าจะไม่น่าใช้เป็นอย่างยิ่ง ตามที่คุณ modtanoy21 ให้เหตุผลไว้ ถึงเรื่องการเลือกใช้ส่วนผสมที่มากจนเกินไปคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์