วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

สอบถามสารสร้างฟองใน น้ำมันค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

สอบถามสารสร้างฟองใน น้ำมันค่ะ

โพสต์โดย nichasrisawan » พฤหัสฯ. ส.ค. 29, 2019 1:44 am

ต้องการทำสครับเนื้อละเอียดแต่อยากให้มีฟองชะล้าง และ น้ำนม

ผงสมุนไพร 3%
ดินสอพองสะตุ 5%
เกลือแป้ง (QS %)

Glycerin[/url]e 12%
Mineral Oil (Paraffinum Liquidum) ชนิดหนัก 15%
Eumulgin O5 5%
Propylene Glycol 5%

Para-Preserve 1%

สูตรตต้องการให้สครับแตกตัวเป็นนน้ำนมค่ะ แต่อยากให้มีฟองด้วย

PEG-40 Hydrogenated Castor Oil
SulFoam™ (Disodium Laureth Sulfosuccinate)

สองชนิดนี้ Propylene Glycol ทำละลายได้มั้ยค่ะ หรือแนะนำตัวไหนดีค่า
nichasrisawan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสารสร้างฟองใน น้ำมันค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. ส.ค. 29, 2019 10:14 am

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- ลองศึกษาตัว Oil Soap ดูค่ะ คิดว่าน่าจะตรงกับความต้องการค่ะ เพราะเป็นสารสร้างสบู่น้ำมัน และมีฟองระดับปกติ เมื่อสัมผัสกับน้ำจะกลายเป็นน้ำนม สามารถใช้ในสูตรที่มีสัดส่วนน้ำมันสูงได้ค่ะ

- หรือ Oil Milk เป็นสารสร้างสบู่น้ำนม โดยสูตรมีองค์ประกอบเป็นน้ำมันทั้งหมด ไม่มีน้ำในสูตร เมื่อโดนน้ำจะกลายเป็นสีน้ำนม แต่มีฟองน้อย น่าจะเหมาะกับสูตรสครับค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์