วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

emulsifier ที่ให้สีใส

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

emulsifier ที่ให้สีใส

โพสต์โดย nichanichaon » พุธ ส.ค. 28, 2019 12:46 pm

ด้านล่างเป็น ingredient list ของ clinique moisture surge ค่ะ texture เป็นเจล โปร่งแสง สีโอโรส เนื้อข้น คงตัว นุ่ม ลื่น ทาปุ๊บซึมหาย

Water\Aqua\Eau, Dimethicone, Butylene Glycol, Glycerin, Trisiloxane, Trehalose, Sucrose, Ammonium Acryloyldimethyltaurate/VP Copolymer, Hydroxyethyl Urea, Camellia Sinensis (Green Tea) Leaf Extract, Silybum Marianum (Lady’S Thistle) Extract, Betula Alba (Birch) Bark Extract, Saccharomyces Lysate Extract, Aloe Barbadensis Leaf Water, Thermus Thermophillus Ferment, Caffeine, Sorbitol, Palmitoyl Hexapeptide-12, Sodium Hyaluronate, Caprylyl Glycol, Oleth-10, Sodium Polyaspartate, Saccharide Isomerate, Hydrogenated Lecithin, Tocopheryl Acetate, Acrylates/C10-30 Alkyl Acrylate Crosspolymer, Glyceryl Polymethacrylate, Tromethamine, PEG-8, Hexylene Glycol, Magnesium Ascorbyl Phosphate, Disodium EDTA , BHT, Phenoxyethanol, Red 4 (Ci 14700), Yellow 5 (CI 19140). [ILN44001]

อยากได้ texture สีโปร่งแสง แบบนี้ ล่าสุดลองใช้ Silky Serum Base Plus ก็ยังไม่ใส
สูตรของดิฉันมีส่วนผสมของน้ำมัน ที่ 8% รบกวนขอคำแนะนำค่ะ

1.สูตรของ clinique moisture surge ใช้ Emulsifier ตัวไหนที่ให้สีใสค่ะ และใช้ปริมาณประมาณเท่าไหร่

2.นอกจาก Cyclomethicone ที่แนะนำให้ใช้ผสมได้ในหน้าสาร Silky Serum Base Plus ดิฉันสามารถใช้ Trisiloxane หรือ Dimethicone 1 sec ผสมใน Silky Serum Base Plus ได้ไหมค่ะ

3.พยายามใช้ silicone หลายตัวผสมในสูตรแล้ว skin feel นุ่ม ลื่น ดีค่ะ แต่ก็ยังรู้สึกว่าเหนอะหนะ ทาแล้วผิวดูวาวเพราะเนื้อครีม อยากทราบว่าถ้าเราจะใช้ Silicone Gel ผสมใน Silky Serum Base Plus ได้ไหมค่ะ เพื่อลดความเหนอะหนะ ผิวหน้าจะได้มองดูนวลแสงหรือ matt look หรือแนะนำตัวอื่นได้นะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ
nichanichaon

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: emulsifier ที่ให้สีใส

โพสต์โดย nichanichaon » พุธ ส.ค. 28, 2019 9:36 pm

ขอโทษค่ะ ไม่เชิงว่า ใส แต่ขุ่นแบบวุ้นๆ ใช้ Emulsifier ตัวไหนในการประสาน น้ำ+น้ำมัน+ซิลิโคน ค่ะ และใช้สารตัวไหนสร้าง thickener ค่ะ ครีมจึงคงรูป

Ammonium Acryloyldimethyltaurate/VP Copolymer มีจำหน่ายไหมค่ะ หรือสามารถใช้สารตัวไหนแทนตัวนี้ได้บ้างค่ะ
nichanichaon

ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. ส.ค. 29, 2019 7:12 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- จากในสูตรตัว Emulsifier คิดว่าเป็น . Pro Polymer™ (Acrylates/C10-30 Alkyl Acrylate Crosspolymer) จะได้เนื้อเจล ผสมกับ Phospholipid (Hydrogenated Lecithin) จะได้เป็นเนื้อเจลครีมค่ะ แต่เรื่องสีของสูตรจะขึ้นอยู่ที่สาร Active ที่ใส่ด้วยค่ะ ว่ามีสีอะไร สีก็จะเกิดตามสารที่ใส่รวมกันในสูตรด้วยค่ะ ถ้าต้องการสีสวยๆ คิดว่าต้องใช้การเพิ่มสีเข้าไปในสูตรค่ะ เหมือนสูตรตัวอย่างที่ใช้สีแดง ผสมสีเหลืองในสูตรค่ะ

- SiliSolve Plus™ เป็น Emulsifier ที่ช่วยประสานน้ำ-น้ำมัน-ซิลิโคนได้ค่ะ

- ถ้าต้องการลดความเหนอะหนะด้วยซิลิโคนน่าจะต้องใช้ซิลิโคนชนิดที่ระเหยได้เร็วมาก เช่น Dimethicone 1Secs จะระเหยได้เร็วเหมือน alcohol ค่ะ หรือถ้าไม่แพ้ alcohol ก็อาจเติม alcohol เข้าไปในสูตรเล็กน้อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nichanichaonstaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ย. 05, 2019 11:43 pm

สวัสดีคะ

Ammonium Acryloyldimethyltaurate/VP Copolymer มีจำหน่ายไหมค่ะ หรือสามารถใช้สารตัวไหนแทนตัวนี้ได้บ้างค่ะ

ให้ใช้ Satin Cream Maker แทนได้คะ จะมีลักษณะเหมือนกันมากคะ

แต่การทำให้สูตรขุ่น แทนที่จะเป็นเนื้อขาว ทีมงานไม่แน่ใจ คาดเดาว่า เกิดจากการใช้ Butylene Glycol ในอัตราค่อนข้างสูงคะ

แนะนำให้ลอง เบื้องต้น Water + Butylene Glycol 10% + Satin Cream Maker 1% ปั่นให้เข้ากัน จะได้เนื้อขุ่น แล้วลองเติม Dimethicone ลงไปทีละเล็กน้อย (1%) สำรวจว่าได้เนื้อขุ่น ตามที่ต้องการหรือไม่ หากใช่ ก็ถูกต้องแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์