สูตรบำรุงผม

ช่วยดูส่วนผสมแชมพูมะกรูดให้หน่อยค่ะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ช่วยดูส่วนผสมแชมพูมะกรูดให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย leksunannon » อาทิตย์ ส.ค. 11, 2019 9:30 am

จะรบกวนช่วยดูส่วนผสมให้หน่อยค่ะว่าใช้ได้มั้ยคะ คือต้องการฟองไม่มากมีความอ่อนโยนต่อหนังศรีษะ

1 แชมพูมะกรูด ส่วนผสม

1 น้ำมะกรูด 81.4%
2 Plantacare 1200 up 8%
3 Amphitol AB 55 3%
4 Aminon C-02S 3%
5 Polyquaterniium-10 1.5%
6 Anthemis Nobilis 3%
7 สารกันเสีย (ถ้าจะใช้ Brodox Lได้มั้ยคะ) 0.1%

ตอนแรกที่ลองทำ จะใช้วิธีเอาน้ำมะกรูดไปผสมกับแชมพูเด็ก แล้วลองใช้ มันใช้ได้ดีค่ะ แต่อยากจะผสมสูตรของเราเอง
ถ้าเผื่อสูตรลงตัวแล้วจะได้ทำเรื่องขอจดแจ้งค่ะ แล้วรบกวนช่วยอธิบายวิธีการผสมให้หน่อยนะคะ

2 แชมพู/สบู่เหลวเด็ก
ที่ใช้base แชมพู น้ำกลั่่น และสารกันเสีย ถ้าเราจะใส่กลิ่นคาโมมายล์ลงไปได้มั้ยคะ แล้วควรใส่เท่าไหร่ดี

รบกวนช่วยพิจารณาสูตรให้หน่อยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: tipawan.crusnanee.abcd
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
leksunannon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 7 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยดูส่วนผสมแชมพูมะกรูดให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 15, 2019 10:12 pm

สวัสดีคะ

สำหรับสูตรแชมพู ทีมงานเรียนแนะนำ ลองดูตัวอย่างสูตรได้จาก Sulfate Free Shampoo Base คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ช่วยดูส่วนผสมแชมพูมะกรูดให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย leksunannon » ศุกร์ ส.ค. 16, 2019 2:39 pm

รบกวนถามอีกนิดนะคะ
คือ ใช้สูตรSulfate Free Shampoo Base แล้วนำมาผสมกับน้ำมะกรูด
(ซึ่งเอามาแทนส่วนน้ำกลั่น) ได้เลยใช่มั้ยคะ

แล้วถ้าทำตามส่วนผสมที่แนบมานี่ใช้ได้มั้ยคะ
พอดีมีส่วนผสมที่ซื้อไว้มันเหลือเยอะ อยากจะใช้ให้หมดหนะค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: rtha2510tida_mamarusnanee.abcd
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
leksunannon

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 17, 2019 10:33 pm

สวัสดีคะ

รบกวนถามอีกนิดนะคะ
คือ ใช้สูตรSulfate Free Shampoo Base แล้วนำมาผสมกับน้ำมะกรูด
(ซึ่งเอามาแทนส่วนน้ำกลั่น) ได้เลยใช่มั้ยคะ

ปัญหาของการนำน้ำมะกรูดมาใช้โดยตรง คือ การควบคุมคุณภาพ และเชื้อที่ปนเปื้อนเข้ามาในสูตร คะ หากแน่ใจว่าสามารถควบคุมปัญหาดังกล่าวได้ ก็สามารถนำน้ำมะกรูดที่ท่านสมาชิกเตรียมขึ้นมา มาใช้แทนที่น้ำได้เลย แต่ให้ทดสอบตามที่แนะนำคือ จะเกิดปัญหาต่างๆเรื่องคุณภาพ เรื่องการเปลี่ยนแปลงของมะกรูด และเรื่องการปนเปื้อนของเชื้อ เข้ามาในสูตร หรือไม่

สำหรับส่วนผสมอื่นๆที่บริษัทไม่ได้จำหน่าย แนะนำท่านสมาชิก สอบถามกับทางผู้ที่จำหน่ายส่วนผสมดังกล่าวโดยตรง เพื่อได้ข้อมูลที่ถูกต้องแม่นยำที่สุดในด้านการใช้งาน คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย leksunannon » อาทิตย์ ส.ค. 18, 2019 9:46 am

ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: rusnanee.abcd
leksunannon

โพสต์โดย leksunannon » อาทิตย์ ส.ค. 18, 2019 9:46 am

ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: rusnanee.abcd
leksunannon

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม