ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

สัดส่วนที่เหมาะสมของน้ำกับ Alcohol ในการทำ Room spray

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

สัดส่วนที่เหมาะสมของน้ำกับ Alcohol ในการทำ Room spray

โพสต์โดย joee_e01 » พุธ ก.ค. 31, 2019 5:49 am

ผมมีคำถามเรื่องอัตราส่วนของการทำ Room spray ดังนีนะครับ
01 อัตราส่วนของน้ำ กับ Alcohol ควรจะใช้น้ำต่อแอลกอฮอล์ที่เท่าไหร่ครับ
02 แอลกอฮอล์ที่ใช้ใน Room spray มีหลายตัวหรอครับ บางแบรนด์ใช้ PEG40 บางที่เป็น PPG-1-PEG-9 ไม่แน่ใจว่ามันเหมือนหรือต่างกันอย่างไร
03 การผสมระหว่างน้ำ แอลกอฮอล์ และตัว Essential Oil จะแยกชั้นกันไหมครับ มีสารที่ต้องใส่เข้าไปเพื่อป้องกันการแยกชั้นระหว่างน้ำ กับ น้ำมันไหม
04 การใส่สารตรึงกลิ่น และสารฆ่าเชื้อในอากาศ มีหลายตัวมากๆเลย สามารถเลือกใช้หรือแนะนำได้ไหมครับ หรือสามารถใส่หลายสารลงไปได้ เช่น Benzyl Alcohol, Anice Alc, Benzyl Benzoate, Polysorbate 80, Benzyl Alc เป็นต้น

ขอบคุณมากๆครับ
joee_e01

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สัดส่วนที่เหมาะสมของน้ำกับ Alcohol ในการทำ Room spray

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ส.ค. 02, 2019 10:36 pm

สวัสดีคะ

1. แนะนำเริ่มต้นที่ น้ำหอม 10% : แอลกอฮอลล์เกรดน้ำหอม 90% แต่ไม่ได้มีอัตราตายตัว ต้องทดสอบปรับแต่งตามความเหมาะสมของน้ำหอมที่เลือกใช้ ด้วยคะ

2. ถ้าเป็นเกรดน้ำหอม ชนิดที่เหมาะสมที่สุด คือที่แนะนำด้านบน เพราะจะไม่มีกลิ่นมารบกวนน้ำหอมคะ

3. เนื่องจาก Essential Oil มีหลากหลายชนิดมาก จึงตอบได้ไม่ 100% ว่าจะไม่แยก แต่ส่วนใหญ่ (>80%) Essential Oil กับ แอลกอฮอลล์ สามารถละลายเข้ากันได้ โดยจะไม่แยกชั้น คะ

4. สารตรึงกลิ่นในผลิตภัณฑ์ลักษณะนี้ แนะนำ Flora Fix คะ แต่ถ้าเป็นสารฆ่าเชื้อ ถ้าในสูตรมีแอลกอฮอลล์ในปริมาณสูงแล้ว (>70%) ไม่ต้องเพิ่มเติมชนิดอื่นแล้ว เนื่องจาก แอลกอฮอลล์เองสามารถฆ่าเชื้อได้แล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม