สูตรบำรุงผม

สอบถามสูตรการทำ grooming tonic หน่อยครับ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สอบถามสูตรการทำ grooming tonic หน่อยครับ

โพสต์โดย garfilld2556 » จันทร์ พ.ค. 20, 2019 3:48 am

ผมกำลังมองหาสูตร grooming tonic อยู่ครับ มีรูปแบบการใช้ งานคือ ใส่แล้วไดก่อนเซ็ตผมหรือใส่เพื่อ เซ็ตผมแบบเบา อารมคล้านๆsea salt spray เนื่อง จากseasalt มีความแห้งมากเกินไปอะครับ เลยสนใจหาสูตรของ grooming tonic เพราะจากที่เคยลองใช้ มันดีกว่ามากครับ
garfilld2556

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรการทำ grooming tonic หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 23, 2019 11:30 pm

สวัสดีคะ

หากท่านสมาชิกมีผลิตภัณฑ์ที่เคยใช้แล้วพึงพอใจ รบกวนแจ้ง ingredient list บนฉลากผลิตภัณฑ์ดังกล่าว ทางทีมงานจะสามารถช่วยแนะนำสูตรคร่าวๆให้สามารถทดสอบผสมดูได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรการทำ grooming tonic หน่อยครับ

โพสต์โดย garfilld2556 » จันทร์ พ.ค. 27, 2019 6:51 pm

Aqua, PVP, Polysorbate-20, PEG/PPG-25/25 Dimethicone, Parfum, Hamamelis Virginiana (Witch Hazel) Extract, Urtica Dioica (Nettle) Leaf Extract, Equisetum Arvense Extract, Rosmarinus Officinalis (Rosemary) Extract, Argania Spinosa (Argan) Kernel Oil, Polyquaternium-11, Benzyl Alcohol, Dehydroacetic Acid, Linalool, Caramel, Panthenol, Disodium EDTA, Tocopheryl Acetate, Lilial ที่ดูมาตามนี้เลยครับ

โพสต์โดย garfilld2556 » อังคาร พ.ค. 28, 2019 2:55 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

หากท่านสมาชิกมีผลิตภัณฑ์ที่เคยใช้แล้วพึงพอใจ รบกวนแจ้ง ingredient list บนฉลากผลิตภัณฑ์ดังกล่าว ทางทีมงานจะสามารถช่วยแนะนำสูตรคร่าวๆให้สามารถทดสอบผสมดูได้คะ

Aqua, PVP, Polysorbate-20, PEG/PPG-25/25 Dimethicone, Parfum, Hamamelis Virginiana (Witch Hazel) Extract, Urtica Dioica (Nettle) Leaf Extract, Equisetum Arvense Extract, Rosmarinus Officinalis (Rosemary) Extract, Argania Spinosa (Argan) Kernel Oil, Polyquaternium-11, Benzyl Alcohol, Dehydroacetic Acid, Linalool, Caramel, Panthenol, Disodium EDTA, Tocopheryl Acetate, Lilial ที่ดูมาตามนี้เลยครับ

โพสต์โดย garfilld2556 » อาทิตย์ มิ.ย. 16, 2019 5:07 pm

Aqua, PVP, Polysorbate-20, PEG/PPG-25/25 Dimethicone, Parfum, Hamamelis Virginiana (Witch Hazel) Extract, Urtica Dioica (Nettle) Leaf Extract, Equisetum Arvense Extract, Rosmarinus Officinalis (Rosemary) Extract, Argania Spinosa (Argan) Kernel Oil, Polyquaternium-11, Benzyl Alcohol, Dehydroacetic Acid, Linalool, Caramel, Panthenol, Disodium EDTA, Tocopheryl Acetate, Lilial ที่ดูมาตามนี้เลยครับ รบกวนตอบหน่อยครับไม่ตอบซักที

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 23, 2019 4:36 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีส่วนผสมสำคัญดังนี้คะ

PVP, (คือ PVP-K90, PVP-K30, PVP-K17, PVP-K15)
Polyquaternium-11 (ไม่มีจำหน่าย แต่สามารถใช้ PVP ขนาดต่างๆด้านบน ทดแทนได้)

Polysorbate-20, (ประมาณ 1-2%)
PEG/PPG-25/25 Dimethicone, (ให้ใช้ Silk Lotion Maker แทน ประมาณ 1%)

Argania Spinosa (Argan) Kernel Oil (จากสูตร น่าจะใช้ในระดับต่ำมากคือ 0.1-0.5%)

ส่วนผสมอื่นที่เหลือ เป็นการแต่งสี แต่งกลิ่น และสารสกัดที่ทำให้สูตรน่าใช้ขึ้น แต่ไม่ได้มีผลต่อการทำหน้าที่ของสูตร คือการจัดแต่งทรงผม

จากด้านบน จะพบว่า ส่วนผสมสำคัญคือ PVP ซึ่ง PVP เอง มีหลายขนาดของโมเลกุล ซึ่งแต่ละขนาด ให้ความแข็ง-นุ่ม แตกต่างกันไป และสูตรเอง น่าจะเลือกใช้ PVP มากกว่า 1ขนาด เพื่อปรับให้ได้ผิวสัมผัสที่เหมาะสม ซึ่งท่านสมาชิกเองคงจะต้องลองทำสอบ โดยทีมงานแนะนำเลือกใช้เพียง PVP-K90 และ PVP-K30 ร่วมกัน โดยสัดส่วนรวมกัน 2 รายการนี้ น่าจะอยู่ช่วง 5-10% ของสูตร ค่อยๆลองปรับอัตราส่วน 2 ตัวนี้ จนได้ความรู้สึกแบบที่ต้องการ (ในส่วนผสมรายการอื่นๆ ทีมงานได้มีเรียนแจ้งอัตราส่วนคร่าวๆแล้ว) คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม