วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนช่วยวิเคราะห์ ส่วนผสมในสูตนี้หน่อยครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนช่วยวิเคราะห์ ส่วนผสมในสูตนี้หน่อยครับ

โพสต์โดย non.ant » จันทร์ มี.ค. 04, 2019 12:25 pm

ไม่แน่ใจว่าสามารถ ผสมใสสูตเดียวกันได้ทั้งหมดไหมครับ
Galactomyces Ferment Filtrate 70.5%
AppleCell 3%
DMAE 6%
Ethyl Ascorbic acid 5%
Rosa Hybrid Cell Extract 2%
RETINAT™ (Starfish Extract) 2%
Plankton GP4G™ 2%
Pure-Adenosine™ 1%
Ectoine (Ectoin) 1%
Alpha Arbutin 2 %
Hyaluronic Acid (Small Molecule) 0.5 %
Laurocapram 1%
1,2-Hexanediol 1%
Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
รวมเป็น 100 % พอดี

แต่ตัวที่เป็นกังวลคือ Pure-Adenosine™ ที่มีข้อจำกัดเรื่อง PH
ไม่ทราบว่าสูตรนี้ เข้ากันได้ไหมครับ
และ Pure-Adenosine™ ทน PH ในสูตนี้ได้ไไหมครับ
ควลปรัปปรุง ตรงใหนของสูตรบ่างใหมครับ
ขอบคุณมากครับ :) :) :) :)
non.ant

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์ ส่วนผสมในสูตนี้หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 09, 2019 8:17 am

สวัสดีคะ

DMAE มีโอกาสระคายเคืองได้ และเหนอะหนะผิว เมื่อใช้ในอัตราสูง แนะนำให้ใช้ที่ 3% เพียงพอแล้วคะ

Pure-Adenosine ไม่สามารถละลายในน้ำ จะต้องกระจายตัวในเนื้อเจลหรือครีม เนื่องจากเนื้อสูตรของท่านสมาชิกเป็นของเหลว แนะนำให้ตัดออกคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์ ส่วนผสมในสูตนี้หน่อยครับ

โพสต์โดย non.ant » พุธ พ.ค. 22, 2019 9:50 am

สอบถามครับ ผมผสม ตามสูตรด้านบน โดยตัด DMAE ออกไปจากสูตร
แต่ผมเห็น Salmon Roe Extract น้าสนใจผมจีงซื่อ Salmon Roe Extract มาเติม ลงใสสูตร ไป ประมาณ 4 %
มันก็ละราย นะครับ แต่พอเวลาผ่านไป มันจะแยกชั้น นอนก้น ขวด ไม่ทราบว่า เป็นปกติไหมครับ
หรือไม่ไม่เข้ากับส่วนผสมไดใสสูตร เปล่าครับ
non.ant

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 8:50 pm

สวัสดีคะ

Salmon Roe Extract ควรจะอยู่ในสูตรที่มีความข้นหนืดบ้าง เนื่องจาก หากเหลวจนเกินไป จะมีปัญหาการตกตะกอน เพราะสารที่สกัดได้จาก ไข่ปลาแซลมอน บางส่วน ไม่สามารถละลายในน้ำ (รวมถึง ไม่สามารถละลายในน้ำมัน) ได้โดยตรง การใช้งาน จึงควรอยู่ในลักษณะ กระจายตัว อยู่ในเนื้อเจล ครีม หรือโลชั่น มากกว่าอยู่ในของเหลวคะ อย่างไรก็ตาม หากท่านสมาชิกได้ทำการผสมแล้ว แนะนำให้เขย่าขวดก่อนใช้ ไม่ได้มีปัญหาใดๆต่อประสิทธิภาพ แต่อาจจะยุ่งยากต่อการใช้งาน เพราะต้องเขย่าให้ส่วนผสมต่างๆกระจายเข้ากันก่อน แล้วจึงนำมาทา และเมื่อตั้งทิ้งไว้ บางส่วนของสารสกัดไข่ปลาแซลมอน ก็จะมีลักษณะตกอยู่ด้านล่างของน้ำ เช่นเดิมคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์