วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนช่วยดูสูตรเจลบำรุงผิวหน้า และบำรุงผิวกายค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนช่วยดูสูตรเจลบำรุงผิวหน้า และบำรุงผิวกายค่ะ

โพสต์โดย silawan.ongsuraphong » อาทิตย์ ก.พ. 24, 2019 5:15 pm

เป็นคนผิวหน้ามัน แต่ขาดน้ำค่ะผิวหน้าค่อนข้างบาง แพ้ง่ายค่ะ
ผิวกายแห้ง-ขาดน้ำ
อยากได้เจลบำรุงที่ใช้ได้ทั้งผิวหน้าและลำตัว เนื้อเจลบางเบา ซึมเร็ว
ไม่เหนียวเหนอะหนะ ไม่อุดตัน ให้ความชุ่มชื้นยาวนานและช่วยเรื่องความขาวกระจ่างใสค่ะ
1. Hyaluronic Acid Elastomer 2%
2. HyaCoat 0.5%
3. GlucoBright 4%
4.Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 4%
5.Yeast Radiance™ 2.5%
6.shea butter water 5%
7.Pro Polymer 2%
8.Phenoxyethanol 1%
9.น้ำกลั่น 79%

การผสม 1+2+3+4+5+6 ผสมในน้ำกลั่น เติม 7 จนเป็นเจล แล้วเติม 8
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ หรือควรปรับส่วนผสมอย่างไร ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
silawan.ongsuraphong

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยดูสูตรเจลบำรุงผิวหน้า และบำรุงผิวกายค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 09, 2019 8:19 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้ แต่ให้ปรับแต่งดังนี้ เพื่อให้เหมาะสมยิ่งขึ้นคะ

Pro Polymer ลดเหลือ 1% คะ การใช้ที่ 2% เนื้อเจลจะข้นมาก

สารกันเสีย Phenoxyethanol ให้เปลี่ยนเป็น Mild Preserved Eco 1% จะอ่อนโยนต่อผิวมากกว่าคะ

ขั้นตอนถูกต้องแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์