ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยแกะสูตรหน่อยครับ พร้อมวิธีผสม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยแกะสูตรหน่อยครับ พร้อมวิธีผสม

โพสต์โดย chinshin9195 » ศุกร์ ก.พ. 15, 2019 2:52 pm

อยากผสมเจลล้างหน้า แบบ Cetephil ใช้ครับ พอดีใช้แล้วถูกไม่แพ้ แต่ราคาค่อนข้างสูง
ส่วนผสมตามนี้ครับ รบกวนแนะนำการผสมหน่อยครับ ตัวไหนที่ไม่มีสามารถใช้อะไรแทนบอกด้วยครับ
Purified Water
Cetyl Alcohol
Propylene Glycol
sodium lauryl sulfate
steryl alcohol
methyl hydroxybenzoate
propyl hydroxybenzoate
butyl hydroxybenzoate

ขอบคุณมากๆครับ
chinshin9195

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยแกะสูตรหน่อยครับ พร้อมวิธีผสม

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 17, 2019 5:19 am

สวัสดีคะ

แนะนำทดลอง

1. Purified Water 77%
2. Cetyl Alcohol 7%
3. Propylene Glycol 5%
4. Sulfate Free Shampoo Base 10%
5. Mild Preserved Eco 1%

ผสม 1+2+3+5 เข้าด้วยกัน ใช้ความร้อน 70องศา ช่วยให้ 2 ละลาย เมื่อละลายเข้ากันดีแล้ว ค่อยๆเติม 4 คนเบาๆให้เข้ากัน อย่าคนแรงเนื่องจากจะทำให้เกิดฟองคะ ทิ้งไว้รอจนเย็น สูตรจะค่อยๆข้นตัวขึ้นเองคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ช่วยแกะสูตรหน่อยครับ พร้อมวิธีผสม

โพสต์โดย chinshin9195 » ศุกร์ เม.ย. 12, 2019 3:47 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

แนะนำทดลอง

1. Purified Water 77%
2. Cetyl Alcohol 7%
3. Propylene Glycol 5%
4. Sulfate Free Shampoo Base 10%
5. Mild Preserved Eco 1%

ผสม 1+2+3+5 เข้าด้วยกัน ใช้ความร้อน 70องศา ช่วยให้ 2 ละลาย เมื่อละลายเข้ากันดีแล้ว ค่อยๆเติม 4 คนเบาๆให้เข้ากัน อย่าคนแรงเนื่องจากจะทำให้เกิดฟองคะ ทิ้งไว้รอจนเย็น สูตรจะค่อยๆข้นตัวขึ้นเองคะ

ลองทำสูตรนี้ตามแล้วคับ เนื้อข้นสีขาว แต่ฟองไม่ค่อยมี ให้ความรู้สึกเหมือนสมูทอี ไม่มีฟองเลย อยากทราบว่าถ้าเพิ่มตัวสารชะล้างจาก 10 เป็น 20 ฟองจะเยอะมั้ยครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 14, 2019 10:24 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเข้าใจว่า สูตรต้นฉบับคือ Cetaphil เอง เป็นเนื้อครีมกึ่งเจลอ่อนๆ และไม่มีฟอง จึงเข้าใจว่าท่านสมาชิกต้องการลักษณะดังกล่าว

หากต้องการให้มีฟอง จะต้องตัด Cetyl Alcohol ออกคะ แต่เนื้อที่ได้จะไม่เหมือนกับ Cetaphil ตามที่ท่านสมาชิกต้องการนะคะ ส่วนการเพิ่ม Sulfate Free Shampoo Base นั้น ไม่ได้จำเป็นแต่จะเพิ่มเติมก็ได้ ก็จะได้ฟองมากขึ้น (แต่การตัด Cetyl Alcohol ออกจากสูตร น่าจะแก้ปัญหาได้แล้ว เพียงแต่ไม่ได้เนื้อในแบบที่ต้องการคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย chinshin9195 » อาทิตย์ เม.ย. 14, 2019 1:46 pm

ขอบคุณครับ สูตรนี้โอเคแล้วครับ ถามเพื่อความแน่ใจว่าเนื้อที่ได้ถูกต้องตามที่แนะนำครับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง