ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

มีข้อสงสัยเรื่อง สุตรวิธีการทำก้านไม้หอมปรับอากาศค่ะ

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

มีข้อสงสัยเรื่อง สุตรวิธีการทำก้านไม้หอมปรับอากาศค่ะ

โพสต์โดย tiktok.toktik1987 » พุธ ก.พ. 13, 2019 11:15 am

สนใจสร้างแบรนทำก้านไม้หอมขายค่ะ แต่คิดข้อสงสัยเรื่อง ส่วนผสม

1.ส่วนผสม Diffuser base type 1 or 2 70%
น้ำมันหอมระเหย 30 %
และถ้าหากอยากให้น้ำหอมระเหยช้าลง ควรใส่ สารDPG หรือ musk กี่% คะ

2.สาร Dipropylene glycol (DPG) กับ Musk แตกต่างกันอย่างไรอะ (พอดีเท่าที่อ่านมา คล้ายกับเป็นสารตึงผิวเช่นกัน แล้วสารไหนเหมาะกับ การทำก้านไม้หอมกว่ากันค่ะ

3.Diffuser base กับ Reed Diffuser Base เหมือนกันไหมค่ะ แล้วส่วนผสมของ base มี แอลกอฮล ไหมค่ะ อยากจะทำแบบไม่ติดไฟง่าย ปลอดภัยต่อผู้บริโภคค่ะ

4.เบกกิ้งโซดาเป็นสารช่วยกำจัดกลิ่นไม่พึ่งประสงค์ แล้วถ้าเราจะผสมลงไปในส่วนผสมของน้ำหอมสามารถผสมลงไปได้ไหมคะ จะมีผลกระทบอะไรต่อส่วนผสมอื่นหรือการกระจายตัวของน้ำหอมไหมค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pimpika25
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
tiktok.toktik1987

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: มีข้อสงสัยเรื่อง สุตรวิธีการทำก้านไม้หอมปรับอากาศค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 17, 2019 2:15 am

สวัสดีคะ

1. ตามอัตรา ความเร็ว-ช้า ที่ต้องการคะ หากต้องการให้ช้าลงมากขึ้น ให้เพิ่ม Dipropylene glycol คะ , Musk ชนิดใดๆ ก็สามารถช่วยลดความเร็วการระเหยได้เช่นกันคะ

2. Musk ไม่ได้เป็นสารตรึงกลิ่นโดยตรง แต่เป็นองค์ประกอบของน้ำหอม โดยจะมีกลิ่นในลักษณะมัสก์ (ทีมงานอธิบายลักษณะกลิ่นออกมาเป็นตัวอักษรไม่ได้ แต่หากท่านสมาชิกได้เคยลองดมกลิ่น มัสก์ ชนิดใดๆ จะเข้าใจ) โดยลักษณะหนึ่งของ Musk คือมีอายุกลิ่นยาว ทำให้เมื่อมีปริมาณสูงในสูตรน้ำหอมใดๆ ทำให้กลิ่นของน้ำหอมนั้นระเหยได้ช้าลง และมีอายุกลิ่นโดยรวมยาวนานขึ้น

Dipropylene glycol เป็นตัวทำละลาย ชนิดที่ไม่ระเหย เมื่อผสมกับน้ำหอมใดๆ จึงทำให้อัตราการระเหยลดต่ำลง มีอายุกลิ่นยาวนานขึ้น

ไม่มีชนิดใดเหมาะสมกว่า ท่านสมาชิกจะต้องทดสอบ สามารถใช้ได้ทั้งคู่ คะ

3. เหมือนกันคะ และไม่ติดไฟ คะ

4. ไม่สามารถทำได้ เพราะไม่ได้ละลายในน้ำหอม ซึ่งมีลักษณะเป็นน้ำมัน ได้คะ baking soda จะต้องละลายในน้ำ คะ ทั้งนี้ การใช้ baking soda มาทำหน้าที่กำจัดกลิ่นในอากาศ ถือเป็นตัวเลือกที่ไม่ดี แต่ถูกนิยมนำมาใช้ เนื่องจาก เป็นสิ่งที่หาซื้อได้ง่าย เข้าถึงได้ง่ายในแทบทุกครัวเรือน แต่หากเทียบประสิทธิภาพการดูดซับกลิ่นกับตัวเลือกอื่นๆ ตัวอย่างเช่น Activated Carbon จะพบว่า Activated Carbon มีประสิทธิภาพการดูดซับกลิ่นสูงกว่ามาก
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: มีข้อสงสัยเรื่อง สุตรวิธีการทำก้านไม้หอมปรับอากาศค่ะ

โพสต์โดย tiktok.toktik1987 » อังคาร ก.พ. 26, 2019 12:19 pm

1.ทำน้ำหอมเสียบไม้กระจายกลิ่น ถ้าเราใส่ DPG กับ Musk ลงไป จะมีผลต่อการกระจายกลิ่นไหมคะ แบบ การกระจายจะน้อยลง ทำให้กลิ่นไม่ฟุ้ง

2.แล้วอย่างทำน้ำหอมเสียบไม้กระจายกลิ่น เราจำเป็นต้องผสม DPG หรือ Musk ลงไปด้วยไหมค่ะ หรือว่าแค่ diffuser base กับน้ำหอม ก็พอแล้ว

โพสต์โดย tiktok.toktik1987 » ศุกร์ มี.ค. 01, 2019 12:01 pm

ขอเพิ่มเติมอีกเรื่องค่ะ
พอดีว่า ได้สั่งซื้อ diffuser base type1 มาค่ะ ผสมกับน้ำหอมเกิดการแยกชั้นค่ะ
ได้ศึกษาหาข้อมูลจากกระทู้ๆอื่นๆ ว่าต้องใช้ type2 อยากจะสั่ง type 2 มาทดลองแต่สินค้าหมด
ก็เลยไปศึกษา type1 กับ 2
Type 1 ส่วนประกอบ Hydrocarbons
Type 2 ส่วนประกอบ Glycols

3.เกิดข้อสงสัยเกี่ยวกับ Type 2 ว่า Type2 มีกลิ่นแรง กลบกลิ่นน้ำหอม แต่เราทำไมน้ำหอมเสียบไม้ก้้าน การกระจายกลิ่น จะได้กลิ่นน้ำหอมที่ไม่ปนกับ base type2 หรือป่าวคะ ถ้าหากกลิ่นน้ำหอมปนกับกลิ่น base type2 มีวิธีแก้ไหมคะ

4.type2 มีส่วนประกอบ Glycols แล้ว เช่น dipropylene Glyclos และอื่นๆ ที่มี Glyclos เห็นว่าเป็นสารตรึงกลิ่นแล้วแบบนี้ type2 จะให้การกระจายกลิ่น ได้ดีไหมคะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 02, 2019 8:41 pm

สวัสดีคะ

1.ทำน้ำหอมเสียบไม้กระจายกลิ่น ถ้าเราใส่ DPG กับ Musk ลงไป จะมีผลต่อการกระจายกลิ่นไหมคะ แบบ การกระจายจะน้อยลง ทำให้กลิ่นไม่ฟุ้ง

มีผลชะลอการกระจายกลิ่น ซึ่งอาจจะเป็นสิ่งที่ต้องการในบางกรณี ที่พบว่า น้ำหอมหมดเร็วไป (เพราะระเหยได้เร็วเกินไป) ต้องการลดความเร็วในการระเหย คะ

3.เกิดข้อสงสัยเกี่ยวกับ Type 2 ว่า Type2 มีกลิ่นแรง กลบกลิ่นน้ำหอม แต่เราทำไมน้ำหอมเสียบไม้ก้้าน การกระจายกลิ่น จะได้กลิ่นน้ำหอมที่ไม่ปนกับ base type2 หรือป่าวคะ ถ้าหากกลิ่นน้ำหอมปนกับกลิ่น base type2 มีวิธีแก้ไหมคะ

หากดมเบสเปล่าๆ จะพบว่ามีกลิ่นที่ชัดเจน แต่เมื่อผสมเข้ากับน้ำหอม กลิ่นน้ำหอมจะกลบหมด คะ

4.type2 มีส่วนประกอบ Glycols แล้ว เช่น dipropylene Glyclos และอื่นๆ ที่มี Glyclos เห็นว่าเป็นสารตรึงกลิ่นแล้วแบบนี้ type2 จะให้การกระจายกลิ่น ได้ดีไหมคะ

ไม่ใช่ glycol ทุกชนิด ที่ตรึงกลิ่นคะ glycol บางชนิด ช่วยเร่งการระเหยของกลิ่น
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม