ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอสูตรทำครีมให้ความชุ่มชื้นสำหรับผิวแห้งมากๆ หรือ ทาส้นเท้า

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอสูตรทำครีมให้ความชุ่มชื้นสำหรับผิวแห้งมากๆ หรือ ทาส้นเท้า

โพสต์โดย wirot99 » อังคาร ก.พ. 12, 2019 11:51 am

ไม่ทราบว่าต้องใช้เคมีประเภท Urea หรือเปล่าครับ และต้องใช้สารกันเสียด้วยมั้ย รบกวนแนะนำให้หน่อยครับ
ขอสูตรและส่วนผสมด้วยนะครับ จะได้สั่งถูกครับ
wirot99

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสูตรทำครีมให้ความชุ่มชื้นสำหรับผิวแห้งมากๆ หรือ ทาส้นเ

โพสต์โดย chinshin9195 » ศุกร์ ก.พ. 15, 2019 3:00 pm

เราใช้แบบง่ายๆเลย พอดีส่วนผสมเหลือ
MOIST72 3%
Light Cream Maker 1%
Mild Preserved Eco 1%
Water 95%

ถ้าอยากได้ความชุ่มชื่น ก็ลองปรับ MOIST72 เพิ่มขึ้นตามผิว
จะได้เนื้อครีมใสๆ คล้ายๆเจล สบายผิวมาก ถ้าอยากได้ข้นๆก็เพิ่ม Light Cream Maker ทีละนิดครับ
อาจจะใส่วัตถุดิบให้ความชุ่มชื้นตัวอื่นเพิ่มก็ได้ครับ ที่ละลายในน้ำ ผสมง่ายดี
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
chinshin9195

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง

Re: ขอสูตรทำครีมให้ความชุ่มชื้นสำหรับผิวแห้งมากๆ หรือ ทาส้นเ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 17, 2019 5:23 am

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำ Skin Barrier Cream คะ ตรวจสอบรายละเอียดสูตรได้ตาม link ดังกล่าวคะ

ผิวแห้งมากๆ การแก้ไข ไม่ใช่เป็นการเติม moisturizer ได้อย่างเดียว แต่ต้องฟื้นฟู skin barrier หรือเกราะป้องกันผิว ให้แข็งแรง เพื่อให้ผิวกลับมาสามารถสร้างความชุ่มชื้นและกักเก็บความชุ่มชื้น ด้วยตัวเอง ได้ดี จึงจะสามารถฟื้นฟูความชุ่มชื้นผิวได้ในระยะยาวคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง