ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยเช๊คสูตรครีมด้วยค่ะ บำรุงผิวและทาแก้แพ้ แก้คัน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยเช๊คสูตรครีมด้วยค่ะ บำรุงผิวและทาแก้แพ้ แก้คัน

โพสต์โดย tanyathorn » ศุกร์ ก.พ. 08, 2019 9:40 am

ครีมสำหรับบำรุงผิวและทาแก้แพ้ แก้คันค่ะ
PART1
1 1,3 Propanediol 2%
2 Glycerin99.5% 2%
3 Menthone Glycerin Acetal 3%
4 Glycyrrhetinic Acid 1%
5 Calendula Extract 5%
6 Aloe Vera Extract 10:1 3%
7 Witch Hazel ( alc free )+ Allantoin 15%
8 Mind Preserve Eco 1%
9 Reshape Gel 5%
10 Distilled water 54%

PART II
1 Ezerra Wax 3%
2 Squalane ( Olive ) 3%
3 Pospholipid 2%
4 Peppermint Oil 1%
รวม 100%

ผสม 1-8 เติม 10 จนละลายเข้ากันดี เติม 9 คนจนเกิด gel ที่ 50 C .
ผสม part II จนเข้ากันดี ค่อยๆ เท part II ลงใน part I.

รบกวนเช็คสูตรและขั้นตอนวิธีทำด้วยค่ะ
tanyathorn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยเช๊คสูตรครีมด้วยค่ะ บำรุงผิวและทาแก้แพ้ แก้คัน

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 10, 2019 9:14 pm

สวัสดีคะ

Menthone Glycerin Acetal และ Peppermint Oil ไม่ได้ช่วยบำรุงผิว หรือช่วยลดอาการแพ้ หรือช่วยลดอาการคัน กลับกัน ส่วนผสมเหล่านี้ อาจจะก่อให้เกิดการแพ้ หรือคัน บนผิว ได้ หากสูตรพัฒนาขึ้น เพื่อเน้นแก้ปัญหา แพ้/คัน เรียนแนะนำให้ ตัดออกจากสูตรคะ

สำหรับการผสมสูตรนี้ เรียนแนะนำให้ศึกษาจาก วิธีการผสม Skin Barrier Cream เนื่องจากมีความคล้ายคลึงกัน ทั้งนี้ การผสมจะมีความยุ่งยาก คือการใช้ความร้อน และจะต้องใช้เครื่องปั่น หากท่านสมาชิกเป็นมือใหม่ เรียนแนะนำให้ลองพิจารณาผสมสูตรที่ง่ายกว่านี้ก่อนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยเช๊คสูตรครีมด้วยค่ะ บำรุงผิวและทาแก้แพ้ แก้คัน

โพสต์โดย tanyathorn » จันทร์ ก.พ. 11, 2019 9:43 am

ขอบคุณ staff ที่แนะนำค่ะ
จุดประสงค์คือใช้กับผิวกาย สำหรับผู้ที่มีอาการคัน ที่ใช้ steriod และอยากเลิกใช้ steriod ค่ะ เหตูผลที่อยากใส่ Menthoen Glycerin Acetal เพราะอยากให้ผิวเย็นนาน ส่วน pepermint เพื่อเพิ่มกลิ่น ค่ะ
พอจะแนะนำ active ใดที่ช่วยให้ผิวเย็นและไม่เกิดอาการแพ้ หรือคันมั้ยค๊ะ
tanyathorn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง