ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำค่ะ กันแดดตามสูตรในหน้า SPF Protect Ultra II

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำค่ะ กันแดดตามสูตรในหน้า SPF Protect Ultra II

โพสต์โดย jn_andy » พุธ ก.พ. 06, 2019 11:55 am

ทดลองทำกันแดดตามสูตรในหน้า SPF Protect Ultra II แต่ปรับนิดหน่อยตามสูตรด้านล่างค่ะ

A. SPF Protect Ultra II 15
Milk Lotion Maker 3

B. water 80.2

C. Satin Cream Maker 1

D. Phenoxyethanol SA 0.8

Method
ผสมส่วนของ A ที่ความร้อน 60-70c ปั่นด้วย magnet stirrer
อุ่นส่วนของ B 60-70c แล้วเติมลงใน A ที่อุณหภูมิใกล้เคียงกัน
เติม C ลงไปแล้วปั่นจน Satin Cream Maker ละลายจนหมด
เติม D ลงไป
ความเร็วในการปั่นแต่ละขั้นตอนประมาณ 1000-1200รอบต่อนาที

ผลคือได้เนื้อครีมที่ดีแต่มีความเป็นฟองๆอยู่ในเนื้อค่ะ ทีแรกนึกว่าเป็นเพราะการปั่น แต่ทิ้งไว้ 2 สัปดาห์แล้วฟองก็ไม่หายไป ไม่ทราบว่าเป็นเพราะเหตุใด และควรปรับแก้ตรงไหนคะ
jn_andy

Has thanked: 4 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำค่ะ กันแดดตามสูตรในหน้า SPF Protect Ultra II

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 10, 2019 7:20 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถามท่านสมาชิก ก่อนการเติมสารกันเสีย (Phenoxyethanol SA) ลงในสูตร เนื้อสูตรมีลักษณะเป็นฟองแล้วหรือยังคะ โดยปกติแล้ว Satin Cream Maker จะช่วยกำจัดฟองในสูตรได้ดี ทีมงานจึงสงสัยว่า เกิดจากการเติมสารกันเสียในขั้นตอนสุดท้ายหรือไม่ หากพบว่าใช่ กรุณาเปลี่ยนจาก Phenoxyethanol SA เป็น Mild Preserved Eco 1% แทนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอคำแนะนำค่ะ กันแดดตามสูตรในหน้า SPF Protect Ultra II

โพสต์โดย jn_andy » อังคาร ก.พ. 12, 2019 3:31 pm

มันไม่ได้เห็นเป็นฟองชัดเจนในช่วงที่ทำน่ะค่ะ แต่ทิ้งไว้หลายๆวันมันกลับมีฟองชัดขึ้น

Phenoxyethanol SA ทำปฎิกิริยากับสูตรเหรอคะ เพราะเหตุใด ปกติก็ใช้กันเสียตัวนี้ประจำ

สามารถใช้ Paeonia extract เป็นกันเสียในสูตรนี้ได้หรือไม่คะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: krittin123
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
jn_andy

Has thanked: 4 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 17, 2019 4:58 am

สวัสดีคะ

PaeoniaPreserve™ สามารถใช้ในสูตรนี้ได้คะ

เบื้องต้น หากสูตรยังมีลักษณะเหลว อาจจะเพิ่ม Satin Cream Maker เล็กน้อย 0.2-0.3% น่าจะสามารถช่วยกำจัดฟองออกจากสูตรได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง