ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เรื่องการใช้ Silicone Gel

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เรื่องการใช้ Silicone Gel

โพสต์โดย majiza9311 » พุธ ก.พ. 06, 2019 8:43 am

อยากถามว่าถ้าใช้ Silicone Gel (Eco) ในการทำกันแดดใยใหม แทนการใช้ Silicone Gel (Ultra Clear) เพื่อประหยัดต้นทุน ประสิทธิ์ภาพและคุณภาพจะต่างกันตรงไหนบ้างคะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nid.544595krittin123
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
majiza9311

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เรื่องการใช้ Silicone Gel

โพสต์โดย krittin123 » พฤหัสฯ. ก.พ. 07, 2019 2:41 pm

อยากทราบด้วยเหมือนกันครับ

รวมทั้งขอสอบถามเพิ่มว่าสามารถผสมในสูตรกันแดดที่มีตัวประสานน้ำ+น้ำมันแล้วได้เลยใช่ไหมครับ

ซิลิโคนเจลคิดเป็นส่วนของน้ำมันไหมครับ แล้วควรผสมรวมกับน้ำมันก่อนหรือผสมให้กระจายตัวหลังขึ้นเนื้อครีม/โลชั่น ได้เลยครับ
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

Re: เรื่องการใช้ Silicone Gel

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 10, 2019 8:26 pm

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำท่านสมาชิกลองทดสอบผิวสัมผัส ของ สินค้าทั้ง 2 รายการ เพื่อทราบถึงลักษณะผิวสัมผัสคะ

Silicone Gel (Ultra Clear) มีผิวสัมผัสที่พิเศษ แตกต่างจาก Silicone Gel ชนิดอื่นๆ ทุกชนิด โดยจะมีความนุ่มลื่นมาก

อย่างไรก็ตาม ไม่ได้แปลว่า ทุกสูตร ต้องการความนุ่มลื่นมากเป็นพิเศษเช่นนี้ การเลือกใช้ Silicone Gel (Eco) จึงเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจในหลายๆสูตร ที่ไม่ได้ต้องการความนุ่มลื่นเป็นพิเศษ คะ

รวมทั้งขอสอบถามเพิ่มว่าสามารถผสมในสูตรกันแดดที่มีตัวประสานน้ำ+น้ำมันแล้วได้เลยใช่ไหมครับ

ซิลิโคนเจลคิดเป็นส่วนของน้ำมันไหมครับ แล้วควรผสมรวมกับน้ำมันก่อนหรือผสมให้กระจายตัวหลังขึ้นเนื้อครีม/โลชั่น ได้เลยครับ

ใช่คะ โดย Silicone Gel ถือเป็นส่วนของซิลิโคน ซึ่งโดยปกติ คำนวนรวมเข้ากับส่วนของน้ำมัน คะ

สามารถเติมลงในสูตรและปั่นให้เข้ากัน ในขั้นตอนท้าย หรือ ผสมเข้ากับส่วนของน้ำมัน/ซิลิโคนอื่นๆ ก็ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง