ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตรนี้ต้องใส่กันเสียไหมคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตรนี้ต้องใส่กันเสียไหมคะ

โพสต์โดย goodday.th » อังคาร ก.พ. 05, 2019 10:11 am

สอบถามต้องการทำออยล์บำรุงผิวหน้า
ส่วนผสม
มีน้ำมันธรรมชาติ รวมกัน 98%
Grape Seed Oil
Rose Hip Oil (virgin fresh)
Vitamen E (tocophery) 1%
Vitamin C (virgin fresh)1%

1.ต้องใส่สารกันเสียไหมคะ
2.สูตรจะเหนียวเหนอะหน่ะไหมคะ ควรใส่หรือลดอะไรเพิ่มคะ
ขอบคุณค่ะ
goodday.th

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรนี้ต้องใส่กันเสียไหมคะ

โพสต์โดย fluffy_dd » อังคาร ก.พ. 05, 2019 11:40 am

ไม่ต้องใส่สารกันเสียค่ะ เนื่องจากไม่มีน้ำเป็นส่วนประกอบ

สูตรนี้ใช้ Rose Hip Oil และ Grape Seed Oil ซึ่งเป็นน้ำมันที่บางเบาอยู่แล้ว ไม่น่าจะเหนอะหนะนะคะ แต่ถ้ากลัวเหนอะหนะ อาจลองพิจารณา Squalane และ/หรือ Fractionated Coconut Oil ซึ่งจะบางเบากว่าเล็กน้อยค่ะ
fluffy_dd

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 60 ครั้ง

Re: สูตรนี้ต้องใส่กันเสียไหมคะ

โพสต์โดย fluffy_dd » อังคาร ก.พ. 05, 2019 11:42 am

Vitamin C ต้องเลือกเป็นชนิดที่ละลายในน้ำมันนะคะ เช่น Perfect-C หรือ Vitamin C Ester (Ascorbyl Palmitate)
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffgoodday.th
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
fluffy_dd

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 60 ครั้ง

โพสต์โดย goodday.th » อังคาร ก.พ. 05, 2019 12:29 pm

ขอบคุณมากค่
goodday.th

โพสต์โดย goodday.th » พฤหัสฯ. ก.พ. 07, 2019 4:07 pm

ผสมแล้ว หลังจากละลาย Vitamin C Ester (Ascorbyl Palmitate 0.9% กับน้ำมัน จากสูตรใส กลายเป็นขุ่น แบบนี้ปกติไหมคะ มีผลอะไรหรือไม่กับสูตร ขอบคุณค่ะ
goodday.th

โพสต์โดย krittin123 » พฤหัสฯ. ก.พ. 07, 2019 10:35 pm

ในหน้าข้อมูลแจ้งว่าอัตราการละลาย Ascorbyl Palmitate สามารถละลายได้เพียง 0.03-0.12% ในน้ำมันธรรมชาติ ไม่ใช่หรอครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

โพสต์โดย goodday.th » อาทิตย์ ก.พ. 10, 2019 12:48 pm

*จะเพิ่ม Tea Tree Oil (Extra Grade) ในสูตร 0.5%
เมื่อผสมในสูตรแล้วจะสามารถบรรจุในขวดแก้วฝาพลาสติกได้หรือไม่คะ
* หากต้องการใช้ Tea Tree Oil (Extra Grade) ผสมในสูตรอื่นๆ ที่ต้องใช้ความร้อน ประสิทธิภาพของทีทรีออยล์จะเสียหรือไม่ค่ะ

staffช่วยแนะนำด้วยนะคะ จะสั่งของเพิ่มค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
goodday.th

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 17, 2019 3:56 am

สวัสดีคะ

*จะเพิ่ม Tea Tree Oil (Extra Grade) ในสูตร 0.5%
เมื่อผสมในสูตรแล้วจะสามารถบรรจุในขวดแก้วฝาพลาสติกได้หรือไม่คะ

ในความเข้มข้นระดับต่ำที่ 0.5% ในสูตร ไม่มีปัญหาคะ

* หากต้องการใช้ Tea Tree Oil (Extra Grade) ผสมในสูตรอื่นๆ ที่ต้องใช้ความร้อน ประสิทธิภาพของทีทรีออยล์จะเสียหรือไม่ค่ะ

เสียคุณภาพได้คะ แต่เป็นการเสียบางส่วน ไม่ได้เสียทั้งหมด (ทีมงานไม่สามารถตอบได้ว่าเสียมาก หรือน้อย แค่ไหนคะ) หากเลี่ยงความร้อนไม่ได้ ให้พยายามควบคุมให้ระยะเวลาสั้นที่สุดคะ ทั้งนี้ ผลิตภัณฑ์ส่วนใหญ่ในตลาด ก็ยังใช้กระบวนการผลิตที่มีความร้อน อยู่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง