ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามสูตรโลชั่นทาตัว เกลี่ยง่าย ซึมลงผิวเร็ว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามสูตรโลชั่นทาตัว เกลี่ยง่าย ซึมลงผิวเร็ว

โพสต์โดย sujitra.turakit » อังคาร ก.พ. 05, 2019 4:24 am

ขอทราบวิธีการผสมครีมบำรุงผิวค่ะ Staff สามารถเพิ่มบางส่วนผสมที่คิดว่าน่าจะดีกว่า หรือแนะนำตัวที่คิดว่าเหนผลมากกว่าแน่ๆได้เลยค่ะหรือตัดส่วนผสมที่ไม่จำเปนหรือซ้ำซ้อนออกได้ค่ะ อยากได้โลชั่นทาตัว ที่เกลี่ยง่าย ซึมลงผิวเร็ว เนื้อหนักหรือเบาไม่ซีเรียสค่ะ แต่เน้นผิวขาว กระจ่างใสแบบขีดสุดคือเน้นหลักๆเรื่องปรับสีผิวให้ขาวขึ้น กระจ่างใสขึ้นค่ะ ต้องการความเข้มข้นที่เห็นผลรวดเรวและผลชัดเจนในแบบที่เปรียบเสมือนเปนมาร์คบำรุงผิวเหมือนสลิปปิ้งมาร์คเลยก้อได้ค่ะแต่อยุ่ในรุปของโลชั่นหรือครีมทาผิวตัว แต่ผลอยุ่ในระยะยาวค่ะ ไม่อยากได้แบบพอหยุดใช้สามวัน กลับมาดำทันที และให้ความชุ่มชื่นผิวค่ะเพราะผิวแห้งในระดับนึงแต่ไม่มาก ช่วยให้ผิวสามารถเก็บกักความชุ่มชื้นได้ดีและยาวนาน ระคายเคืองผิวได้ค่ะ ไม่ซีเรียส
ขออนุญาตบอกลักษณะผิวนะคะ ผิวคล้ำ และผิวคล้ำเสียจากแสงแดดแบบแขนกับขา เปนท่อนๆ ตัดกับสีผิวที่ตัวเลยค่ะ ผิวจะแห้งนิดหน่อย

1. DI Water ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
2. Safe-B3 10%
3. GlucoBright 4%
4. Alpha Arbutin 2 %
5. Active Resveratrol 3-5%
6. Satin Cream Maker 1%
7. Shea Butter (Ultra Soft) 5%
8. Cyclomethicone / Cyclopentasiloxane (Low-Odor) 1%
10. Phenoxyethanol SA 1%
10. Vitamin C ชนิด L-ascorbic acid (Ultra-Fine) 15% fine 15% และ Standard 15%
11. MOIST72 5%
12.Nutto gum
13. Kojic Acid Dipalmitat
sujitra.turakit

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามสูตรโลชั่นทาตัว เกลี่ยง่าย ซึมลงผิวเร็ว

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 10, 2019 5:28 pm

สวัสดีคะ

สูตรติดมีปัญหาที่มีการใช้ Vitamin C ชนิด L-ascorbic acid ซึ่งไม่สามารถเสถียรอยู่ในน้ำได้ (กรุณาศึกษาข้อจำกัดการใช้งาน ในหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ คะ)

ส่วนอื่นๆในสูตรไม่มีปัญหา สามารถผสมเข้ากันได้ แต่หากพิจารณาถึงความเหมาะสม มีส่วนผสมดังต่อไปนี้ ที่มีอัตราการใช้ที่ไม่เหมาะสมนักคะ

MOIST72 อัตราการใช้ที่ 5% สูงเกินไปคะ แนะนำ 1-2% เพียงพอแล้วคะ โดยหากผิวแห้ง ให้พิจารณาใช้ร่วมกับ moisturizer ชนิดอื่นๆ ร่วมด้วย จะเกิดประสิทธิภาพ มากกว่าเลือกใช้เพียงตัวเดียวในอัตราสูงๆ คะ

Safe-B3 ที่ 10% ยังไม่มีผลการวิจัยยืนยันว่า ให้ผลได้ดีกว่าที่อัตรา 5% จึงแนะนำที่ 5% เพียงพอแล้วคะ

Cyclomethicone ที่ 1% หากท่านสมาชิกกังวลว่าสูตรจะเหนอะหนะและเกลี่ยยาก แนะนำให้เพิ่มเป็น 5-7% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง