ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ตัวประสานน้ำมันกับ diwater

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ตัวประสานน้ำมันกับ diwater

โพสต์โดย khwonlert » จันทร์ ก.พ. 04, 2019 3:02 pm

ไม่ทราบว่าชื่อวัตถุดิบตัวไหนที่เป็นตัวประสานระหว่างน้ำมันกับน้ำนะคะ พอดีว่าจะลองทำน้ำหอมแบบไม่ใส่ alcohol ทำได้แล้ว กลิ่นใช้ Fixativeช่วยให้กลิ่นยาวนานขึ้นระคะ
ปัญหาคือ น้ำกับน้ำมันจะแยกตัวลอยจากกันนะคะ
แล้วต้องใช้ปริมาณเท่าไรถึงจะดี
สารจะทำให้ระคายเคืยงหรือเปล่าคะ
เพราะได้ลองทำ body mistแล้วนะคะ แต่ติดปัญหาที่ว่าส่วนผสมไม่รวมตัวกันค่ะ
ใช้วิธีกรองกากกาแฟ แต่ปัญหาคือน้ำมันจะไม่ผ่านด้วยนะคะ ทำให้body mist ไม่ได้บำรุงผิวเท่าที่ควรนะคะ
เลยอยากได้คำแนะนำในการผสมเพิ่มเติมค่ะ
แล้ว ตัวFixativeตัวไหนดีกว่ากันคะ
แล้วสูตรของ parfume คือน้ำหอม 20% (ใช้ Essential Oil) กี่ดรอป? ขอบคุณค่ะ
khwonlert

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ตัวประสานน้ำมันกับ diwater

โพสต์โดย krittin123 » จันทร์ ก.พ. 04, 2019 3:32 pm

อาจต้องใช้ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil หรือเปล่าครับ?
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

Re: ตัวประสานน้ำมันกับ diwater

โพสต์โดย khwonlert » อังคาร ก.พ. 05, 2019 10:40 pm

คือซื้อตัว Poloxamer 407 ใช้ตัวนี้แล้วก็น้ำขุ่น แล้วส่วนผสมก็ยังไม่เข้ากันอยู่ดีนะคะ แต่ยังไม่เคยลองตัวอื่นค่ะ แต่จะลองสั่ง Polysorbate 80 มาลองดูค่ะ แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะได้หรือเปล่านะคะ
khwonlert

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 10, 2019 5:41 pm

สวัสดีคะ

รบกวนท่านสมาชิกแจ้งองค์ประกอบสูตร และ % ของแต่ละรายการในสูตร ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง