ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนปรึกษาเรื่องส่วนผสมครับ ลองทำโพเมด (oil base)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนปรึกษาเรื่องส่วนผสมครับ ลองทำโพเมด (oil base)

โพสต์โดย waris.dds » พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2019 12:31 am

ได้ทดลองลองทำโพเมด (oil base) เซทผมตามส่วนผสมที่ได้รับคำแนะนำแต่ว่าเนื้อโพเมดยังแข็งไป เนื้อโพเมดมีความมันมาก(ใช้แล้วหัวเงา) มีสารบางส่วนแยกชั้นบริเวณผิวหน้าของและความสามารถในการเซทผมให้อยู่ทรงต่ำ จึงอยากรบกวนปรึกษาว่าควรเพิ่มเติมสารใด/สารใดไม่จำเป็นหรือต้องลดปริมาณสารใดเพื่อให้ได้คุณสมบัติคือ :arrow: ไม่มันมากและมีพลังการจัดทรงสูง โดยปัจจุบันเนื้อโพเมดมีส่วนผสมดังนี้ครับ
Beeswax 15%
Paraffin Wax 4.6%
Coconut Oil 46.5%
Caster oil 17.5%
Dimethicone 4.8%
Paste Maker 11.6%
ถ้าจะแก้ไขด้วยการเติม Easy Hair Styler (8 Hr.), Hydrogenated Castor Oil (Wax), Polysorbate 80 (Tween 80) จะสามารถยังผลได้ตามที่ต้องการไหมครับ (เคยทำสูตรที่ใช้ Butter Cream Maker 3% แต่ว่าเนื้อแข็งเกินไป)
waris.dds

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนปรึกษาเรื่องส่วนผสมครับ ลองทำโพเมด (oil base)

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 03, 2019 9:23 pm

สวัสดีคะ

เรียนให้ข้อมูลดังนี้คะ

1. ประสิทธิภาพการเซ็ตผมต่ำ เนื่องจากท่านสมาชิก ยังไม่มีการใช้ส่วนผสมกลุ่มที่สามารถจับ/เซ็ต ผม ในสูตร พิจารณาเติม Easy Hair Styler (8 Hr.) ถูกต้องแล้วคะ

2. ความมันมาก(เงา) เนื่องจากน้ำมันที่เลือกใช้ เช่น Paraffin, Castor Oil ให้ปรับน้ำมันที่เลือกใช้ เลือกชนิดที่เงาน้อยกว่านี้คะ

3. แข็งเกินไป เนื่องจาก มีการใช้ wax ในสูตร มากเกินไปคะ ให้ลด Beeswax , Paraffin wax ลง คะ

4. แยกชั้น เนื่องจากยังขาดตัวประสานโดยตรง หากใช้ Butter Cream Maker แล้วพบว่าเนื้อแข็งไป ลองเลือกใช้ Milk Lotion Maker แทนคะ แต่อย่าลืมข้อ 3 ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนปรึกษาเรื่องส่วนผสมครับ ลองทำโพเมด (oil base)

โพสต์โดย waris.dds » จันทร์ ก.พ. 04, 2019 9:58 pm

ขอบคุณมากนะครับ เดี่ยวจะลองทำตามที่แนะนำมาครับผม
waris.dds

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง