ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอวิธีทำเจลไล่ยุงตะไคร้หอมค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอวิธีทำเจลไล่ยุงตะไคร้หอมค่ะ

โพสต์โดย marateeck077 » อังคาร ม.ค. 29, 2019 10:14 am

ถ้าใช้เบสเจล กลีเซอรีน แล้วใส่สารกันเสีย ในสูตรมีส่วนผสมพวกกรดด้วยค่ะ
1. เจลที่ได้มีความคงตัวนานเท่าไหร่ค่ะ

2.และสามารถทำได้ไหมค่ะ
3.หรือควรใช้สารก่อเจลตัวอื่นเช่นAnyGel
ขอบคุณค่ะ
marateeck077

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอวิธีทำเจลไล่ยุงตะไคร้หอมค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 03, 2019 5:34 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม

1. ต้องการให้ได้เนื้อเจลใส หรือสีขาว คะ

2. ตะไคร้หอมที่ใช้ คือ น้ำมันตะไคร้หอม ถูกต้องหรือไม่คะ และใช้ในอัตรากี่ % คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอวิธีทำเจลไล่ยุงตะไคร้หอมค่ะ

โพสต์โดย marateeck077 » อังคาร ก.พ. 12, 2019 8:43 am

ตอนนี้สั่งpropolymerมาค่ะ

ใส่1% ในสูตรมีสารกรดน้ำส้มสายชู
เป็นหลักค่ะ ไม่มีน้ำเป็นส่วนผสม
กำลังคิดจะสั่งสารกันเสียPhenoxyethanol SAค่ะ

สามารถควบคุมเชื้อและทำให้สูตรคงตัวไหมค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 17, 2019 4:36 am

สวัสดีคะ

หากเบสเป็นกรด pH ต่ำกว่า 3 แนะนำเลือกใช้ Xanthan Gum หรือ AnyGel ในการสร้างเนื้อเจล เนื่องจากกลุ่ม Polymer จะมีข้อจำกัดกับการใช้ใน pH ต่ำๆ แม้ว่า Pro Polymer จะยังสามารถสร้างเนื้อเจลได้ในความเป็นกรดที่ต่ำกว่า 3 แต่อัตราการใช้จะต้องมากขึ้น และการละลายทำได้ยากมาก ต้องปั่นนาน คะ

Phenoxyethanol SA สามารถใช้ได้คะ
staff

โพสต์โดย marateeck077 » อังคาร มี.ค. 05, 2019 9:47 am

สั่งXanthan Gum ชนิดเจลใส เนื้อเนียนไม่ยืดมาค่ะ
ใส่ในส่วนผสมที่มีกรดน้ำส้มสายชู

วิธีใส่ค่อยๆๆโปรXanthanแต่Xanthan จับตัวเป็ก้อนเล็กๆๆ และไม่เกิดเจล เพียงเนื้อเจลยืดๆๆ

อยากถามว่า
1.Xanthan ชนิดเจลใส เนื้อเนียน ไม่ยืด เป็นเกรดอาหารป่าวค่ะ และถ้าอยากให้ขึ้นเจลต้งใส่กัวร์กัมป่าวค่ะ

2.อยากทราบว่าAny Gel ทำจากอะไรค่ะ กินเข้าไปอันตรายไหม..ทำเจลไล่ยุงเผื่อเด็กกินเข้าไปค่ะ

3.สารกันเสีย paeoniaกลิ่นแรงไหมค่ะมีผลต่อกลิ่นของสูตรตำรับไหมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มี.ค. 08, 2019 8:08 am

สวัสดีคะ

วิธีใส่ค่อยๆๆโปรXanthanแต่Xanthan จับตัวเป็ก้อนเล็กๆๆ และไม่เกิดเจล เพียงเนื้อเจลยืดๆๆ

ปั่นน้ำบริสุทธิ์ (อย่าพึ่งเติมน้ำส้มสายชู) ในขณะที่กำลังปั่นอยู่ ให้โปรย Xanthan Gum ลงบนผิวน้ำทีละเล็กน้อย คะ

หากต้องการเติม Xanthan Gum ลงในน้ำส้มสายชู จะต้องใช้หัวปั่น dissolver/disperse ปั่นที่ความเร็วอย่างน้อย 1000รอบต่อนาที ก็จะสามารถละลายจนเกิดเนื้อเจลได้เช่นกันคะ

2.อยากทราบว่าAny Gel ทำจากอะไรค่ะ กินเข้าไปอันตรายไหม..ทำเจลไล่ยุงเผื่อเด็กกินเข้าไปค่ะ

ส่วนผสมทุกรายการที่บริษัทจำหน่ายเป็นเกรดเครื่องสำอาง ไม่เหมาะสำหรับนำไปทานคะ

3.สารกันเสีย paeoniaกลิ่นแรงไหมค่ะมีผลต่อกลิ่นของสูตรตำรับไหมค่ะ

ไม่ได้มีกลิ่นแรงคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง