ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำเรื่องสารกันเสียสำหรับ Rice sorb ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำเรื่องสารกันเสียสำหรับ Rice sorb ค่ะ

โพสต์โดย lakmala_k » พุธ ม.ค. 23, 2019 3:08 pm

เนื้อผลิตภัณฑ์เป็นผงแป้งทั้งหมด โดยมีส่วนผสมดังนี้ค่ะ
Menthol 4%
Aluminium sulphate 76%
rice sorb 20%

โดยจุดประสงค์ที่ใส่ rice sorb เพื่อให้สารส้มไม่เกาะตัวกันเป็นก้อน

อยากทราบว่า ปริมาณ rice sorb มีความเหมาะสมรึยังคะ
และเป็นไปได้ไหมคะที่จะไม่ใส่สารกันเสียในผลิตภัณฑ์
หากต้องใส่แนะนำเป็นสารกันตัวใดบ้าง (อยากให้เป็นธรรมชาติ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ
lakmala_k

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำเรื่องสารกันเสียสำหรับ Rice sorb ค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 26, 2019 2:33 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานไม่แน่ใจ เนื่องจากไม่เคยใช้ RiceSorb ในสูตรลักษณะนี้มาก่อนคะ เรียนแนะนำให้ท่านสมาชิกทำการทดสอบคะ

สำหรับสารกันเสียในสูตรลักษณะนี้ หากบรรจุสินค้า ในบรรจุภัณฑ์ที่ปิดสนิท ก็ไม่จำเป็นต้องเติมสารกันเสียคะ แต่บรรจุภัณฑ์ต้องช่วยปกป้องผลิตภัณฑ์จากความสกปรกภายนอกได้ดีคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอคำแนะนำเรื่องสารกันเสียสำหรับ Rice sorb ค่ะ

โพสต์โดย lakmala_k » พุธ ม.ค. 30, 2019 10:38 am

แนะนำเรื่องวิธีทดสอบได้ไหมคะ ควรทดสอบแบบไหนหรือส่งทดสอบที่ไหนดีค่ะ
lakmala_k

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย krittin123 » พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2019 5:55 pm

เหมือนทางบริษัทเคยมีสารกันเสียชนิดผงแป้งชื่อ nature preserve จำหน่ายครับ แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 03, 2019 10:53 pm

สวัสดีคะ

หากสูตรนี้ต้องการเติมสารกันเสีย จะต้องใช้วิธีสเปรย์แล้วปั่นแห้ง ให้สารกันเสียกระจายตัวทั่วสูตรคะ

สารกันเสียที่อยู่ในรูปผง จะต้องถูกนำมาละลาย แล้วสเปรย์ จึงจะเกิดประสิทธิภาพได้เต็มที่คะ หากนำมาปั่นในรูปผง เข้ากับสูตร จะไม่เกิดประสิทธิภาพตามที่ควร เนื่องจากยังไม่ถูกละลายคะ

เรียนสอบถามลักษณะบรรจุภัณฑ์ หรือขอตัวอย่างภาพ บรรจุภัณฑ์ ที่จะบรรจุสินค้าเพื่อจำหน่าย ทางเจ้าหน้าที่จะช่วยแนะนำให้คะ ว่าจะเป็นใส่สารกันเสียหรือไม่ หากจำเป็น ควรจะเป็นรูปแบบใด และวิธีใด
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง