ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตร hair coat บำรุงผม ป้องกันความร้อนจากการไดร์ผม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตร hair coat บำรุงผม ป้องกันความร้อนจากการไดร์ผม

โพสต์โดย nariskat » พุธ ม.ค. 23, 2019 3:06 pm

รบกวน ตรวจสอบสูตรว่า ใช้ได้มั้ยคะ ต้องแก้ไขอะไรมั้ย เหนียวเหนอะหนะมั้ย และที่ใส่สารกันเสียไว้ สูตรน่าจะอยู่ได้ประมาณกี่ปีคะ

1. Cyclomethicone 62%
2. Silicone Shine (Phenyl Trimethicone) 20%
3. Dimethicone(Light/50, low-odor) 5%
4. Hydrogenated Olive Oil 10%
5. Argan Oil 1%
6. Jojoba Oil(Golden-extra fine -deodorized) 1%
7. Mild Preserve Eco 1%
8. Perfume

จะใช้เป็นตัว hair coat serum ค่ะ ป้องกันความร้อนจากการไดร์ผมและช่วยบำรุงผมค่ะ

-ต้องใช้เครื่องปั่นมั้ยคะ หรือใช้มือได้ค่ะ
-ต้องใช้ความร้อนมั้ยคะ

รบกวนขอคำแนะนำค่ะ ขอบคุณค่า
nariskat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตร hair coat บำรุงผม ป้องกันความร้อนจากการไดร์ผม

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 26, 2019 2:29 pm

สวัสดีคะ

หากท่านสมาชิกต้องการให้สูตรมีทั้ง ส่วนของ silicone และส่วนของน้ำมัน จะต้องมีการประสานให้เข้ากัน โดยแนะนำใช้

Silicone Blender 3%
SiliSolve Plus 1%

ทำหน้าที่ช่วยประสานให้เข้ากันคะ ไม่เช่นนั้น น้ำมันในสูตร กับซิลิโคนต่างๆ จะแยกออกจากกันคะ

เรียนแนะนำพิจารณาใช้ Silicone Blend (Hair Silk) 5-10% แทน Cyclomethicone หรือ Dimethicone บางส่วน จะทำหน้าที่เคลือบผม ได้ดีกว่า Cyclomethicone หรือ Dimethicone คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตร hair coat บำรุงผม ป้องกันความร้อนจากการไดร์ผม

โพสต์โดย nariskat » อาทิตย์ ม.ค. 27, 2019 8:56 pm

เรียน สอบถามเพิ่มค่ะ

1.Silicone Blend สามารถใช้มือปั่นได้มั้ยคะ ถ้าไม่ได้ แล้วต้องใช้เครื่องปั่น ต้องใช้เครื่องอะไรเหรอคะ Homo?
2.ถ้าต้องการใช้มือปั่น แนะนำให้เอาตัวไหนออกคะ

ขอบคุณค่ะ
nariskat

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 03, 2019 1:25 pm

สวัสดีคะ

สามารถคนด้วยมือ แต่อาจจะใช้เวลานานหน่อย และแรงมากหน่อยคะ อย่างไรก็ตาม หากผสมเพื่อใช้เอง ไม่มีปัญหาคะ เพราะหากพบว่าเกิดการแยกชั้น ก็นำมาคนให้เข้ากันใหม่ ใช้ได้ตามปกติ ไม่ได้มีผลกระทบต่อประสิทธิภาพแต่อย่างใดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย nariskat » อังคาร ก.พ. 05, 2019 12:14 pm

ขอบคุณค่ะ
nariskat

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง