วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

อยากสอบถามส่วนผสมที่สั่งไปกับการทำเจลล้างมือ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

อยากสอบถามส่วนผสมที่สั่งไปกับการทำเจลล้างมือ

โพสต์โดย arisprem01 » อังคาร ม.ค. 22, 2019 9:17 pm

พอดีอยากสอบถามว่าใส่สารเพิ่มความชื้นตัวไหนได้บ้าง

Triethanolamine99%
Carbomer940
YellowLact/vite (เม็ดบีท)
Glyceline99.5%
Aloe Vera Gel (Heavy)
Rice Vitamin
Calendula Extract
Alchohol 95%

พอจะเข้ากันได้ไหม แล้วมีอะไรแนะนำไหมครับสามารถผสมลงไปได้ไหมครับ
แล้วถ้าหากอยากสกัด aloevera เอง ใส่สารกันเสียตัวไหนครับ แล้วจะเก็บได้นานแค่ไหน ขอบคุณครับ
arisprem01

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยากสอบถามส่วนผสมที่สั่งไปกับการทำเจลล้างมือ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 26, 2019 12:50 pm

สวัสดีคะ

หากเป็นสูตรเจลล้างมือ ชนิดที่ใช้แอลกอฮอลล์ ฆ่าเชื้อโรค ควรจะต้องมี Ethyl Alcohol ไม่ต่ำกว่า 70% ซึ่งส่งผลให้สัดส่วนของ ส่วนผสมอื่นๆ ลดน้อยลง โดยเฉพาะ Aloe Vera Gel ซึ่ง ส่งผลต่อ ให้เนื้อเจลที่ได้ อาจจะเหลวเกินไป

ท่านสมาชิกสามารถเพิ่มเติม Pro Polymer ทีหลังได้ เพื่อปรับให้เนื้อเจลข้นขึ้นตามระดับที่ต้องการคะ

หากเลือกใช้ Carbomer ในการสร้างเนื้อเจลในสูตรนี้ กรุณาตัด Aloe Vera Gel ออก และเลือกใช้ Aloe Vera Extract จึงจะถูกต้องคะ (Aloe Vera Gel ใช้เป็นเบสเนื้อเจล ของสูตร คะ แต่หากต้องการ สารสกัดว่านหางจระเข้ในสูตร จะต้องใช้ Aloe Vera Extract คะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์