ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบภามก่อนสั่งชื้อค่ะ ขอทราบวิธีการผสมครีมบำรุงผิวค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบภามก่อนสั่งชื้อค่ะ ขอทราบวิธีการผสมครีมบำรุงผิวค่ะ

โพสต์โดย sisaynoraseng » จันทร์ ม.ค. 21, 2019 10:49 am

ขอทราบวิธีการผสมครีมบำรุงผิวค่ะ และ ท่าน Staff สามารถเพี่ม หลื ตัดบางส่วนผสมออกได้ค่ะ

+ อยากได้ครีม เกลี่ยง่าย เบาบาง ซึมลงผิวเร็ว กันแสงแดด ช่วยให้ผิวสามารถเก็บกักความชุ่มชื้นได้ดีและนาน ไม่ระคายเคืองผิว เน้นบำรุงผิวขาวกระจ่างใส

- ขออนุญาตบอกลักษณะผิวนะคะ ผิวคล้ำเสียจากแสงแดด ผิวจะแห้ง แต่ไม่ถึงกับลอก ไม่ขุย ไม่แตก

1. DI Water ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
2. Safe-B3 5%
3. GlucoBright 4%
4. Alpha Arbutin 1.5%
5. Active Resveratrol 5%
6. Satin Cream Maker 1%
7. Shea Butter (Ultra Soft) 5%
8. Cyclomethicone / Cyclopentasiloxane (Low-Odor) 1%
9. Perfume: Just Milk 0.5%
10. Phenoxyethanol SA 1%
11. Fractionated Coconut Oil กี่เปอร์เซ็นต์ค่ะ
12. Zinc Oxide 200nm EasyDisperse กี่เปอร์เซ็นต์ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
sisaynoraseng

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบภามก่อนสั่งชื้อค่ะ

โพสต์โดย sisaynoraseng » อังคาร ม.ค. 22, 2019 10:30 am

ผมรอฟังคำแนะนำจากท่าน Staff อยุ่นะครับ
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

Re: สอบภามก่อนสั่งชื้อค่ะ ขอทราบวิธีการผสมครีมบำรุงผิวค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 26, 2019 2:09 pm

สวัสดีคะ

สูตรเพียงเท่านี้ (ตัด 2 รายการสุดท้ายออก) สามารถผสมได้คะ

1. DI Water ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
2. Safe-B3 5%
3. GlucoBright 4%
4. Alpha Arbutin 1.5%
5. Active Resveratrol 5%
6. Satin Cream Maker 1%
7. Shea Butter (Ultra Soft) 5%
8. Cyclomethicone / Cyclopentasiloxane (Low-Odor) 1%
9. Perfume: Just Milk 0.5%
10. Phenoxyethanol SA 1%

สำหรับ ส่วนผสม 2 รายการนี้

11. Fractionated Coconut Oil กี่เปอร์เซ็นต์ค่ะ
12. Zinc Oxide 200nm EasyDisperse กี่เปอร์เซ็นต์ค่ะ

เรียนแนะนำดังนี้คะ

Fractionated Coconut Oil สามารถใช้ได้ในอัตราตามที่ท่านสมาชิกต้องการ และอยู่ในระดับที่ Satin Cream Maker สามารถช่วยประสานให้ได้ (Satin Cream Maker สามารถช่วยประสานน้ำมันได้ไม่เกิน 20% ของสูตร คะ)

Zinc Oxide 200nm EasyDisperse ไม่เหมาะกับการใช้ในสูตรลักษณะนี้ การใช้ในสูตรลักษณะนี้จะไม่ได้ประสิทธิภาพการกันแดดที่สมบูรณ์ ลักษณะสูตรกันแดดควรจะเป็นระบบ Water-in-Oil ซึ่งจะให้ผลการกันแดดได้ดีกว่า โดยจะสามารถนำประสิทธิภาพของสารกันแดดมาใช้ได้เต็มที่กว่าคะ นอกจากนี้ การผสมระหว่าง ครีมกันแดด กับสูตรบำรุงผิว ให้อยู่ในสูตรเดียว จะไม่เหมาะสมนัก เนื่องจากจะทำให้เกิดความเหนอะหนะไม่น่าใช้ระหว่างวัน คะ

ขั้นตอนการผสม

ให้ผสมส่วนน้ำเข้าด้วยกันทั้งหมด จากนั้นเติม Satin Cream Maker ปั่นหรือคนจนเกิดเนื้อเจล จากนั้นอุ่นส่วนของน้ำมันต่างๆ แล้วเติมลงในเนื้อเจลที่เตรียมไว้ ปั่นหรือคนให้เข้ากัน จะได้เนื้อครีม คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบภามก่อนสั่งชื้อค่ะ ขอทราบวิธีการผสมครีมบำรุงผิวค่ะ

โพสต์โดย sisaynoraseng » เสาร์ ม.ค. 26, 2019 3:45 pm

คือเราต้องการ ครีมบำลุงผิวขาว + กันแดด ในหนื่งเดียว แต่ไม่ต้องการความเหนอะหนะค่ะ
รบกวนช่วยแนะนำ ผมสมกี่เปอร์เซ็นต์ค่ะ ตามท่าน Staff คิดว่าเหมาสมค่ะ
- Fractionated Coconut Oil กี่เปอร์เซ็นต์ค่ะ
- Water-in-Oil EZ™ กี่เปอร์เซ็นต์ค่ะ

+ ในส่วนของคำแนะนำนี้ นอกจากนี้ การผสมระหว่าง ครีมกันแดด กับสูตรบำรุงผิว ให้อยู่ในสูตรเดียว จะไม่เหมาะสมนัก เนื่องจากจะทำให้เกิดความเหนอะหนะไม่น่าใช้ระหว่างวัน คะ คือส่วนตัวเราต้องการสารกันแดดในครีมบำลุงผิวขาว มากเลียค่ะ

รบกวนท่าน Staff ช่วยแนะนำด้วนนะค่ะ เพื่อจะได้ครีมบำลุงผิวขาว + กันแดด ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

โพสต์โดย sisaynoraseng » ศุกร์ ก.พ. 01, 2019 9:43 pm

คือ ลำดับที่ 5 ( Active Resveratrol 5% )
เรา Search หาสีนค้าแล้ว แต่มันไม่มีสีนค้าอ่ะค่ะ ต้องเปรียนเป็นตัวไหนแทนดีค่ะ ?

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 03, 2019 11:25 pm

สวัสดีคะ

สำหรับผิวแห้ง แนะนำ Fractionated Coconut Oil ลองที่ 5% คะ หากแห้งมาก อาจจะทดลองที่ 10% ได้คะ

Zinc Oxide 200nm EasyDisperse จะให้ค่า SPF ประมาณ 20-25 หากใช้ที่อัตราประมาณ 10% คะ (ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบอื่นๆในสูตรด้วยคะ)

Water-in-Oil EZ™ ไม่สามารถผสมได้ด้วยการคนมือ จะต้องมีเครื่องปั่นในการผสม ไม่ทราบท่านสมาชิกใช้วิธีใดในการผสมคะ อัตราการใช้สำหรับประสานสูตรนี้ ทดลองที่ 3% คะ

Active Resveratrol ให้ใช้ Resveratrol คะ แนะนำที่ 1-2% เพียงพอแล้วคะ
staff

โพสต์โดย sisaynoraseng » จันทร์ ก.พ. 04, 2019 3:14 pm

โพสต์โดย sisaynoraseng » พุธ ก.พ. 06, 2019 5:43 pm

คือสูตรที่เรากำลังจะสั่งผลิดนี้
เป็นสูตร โรชั้นบำลุงผิวกาย ขาวกระจ่างใส ใช่ไหมค่ะ ?

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 10, 2019 7:28 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิก สามารถคลิ๊กดู ประโยชน์ของส่วนผสมแต่ละรายการ โดยคลิ๊กที่ชื่อส่วนผสม ตามสูตรที่ท่านสมาชิกโพสไว้คะ

โดยหากตรวจสอบจะพบว่า สูตรของท่านสมาชิก มีส่วนผสม whitening อยู่ 4 รายการคะ
staff

โพสต์โดย sisaynoraseng » จันทร์ ก.พ. 11, 2019 11:05 am

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง