วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนตรวจสอบสูตร shampoo bar ค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนตรวจสอบสูตร shampoo bar ค่ะ

โพสต์โดย apichaya.oin » เสาร์ ม.ค. 19, 2019 6:24 pm

รบกวนช่วยดูสูตรแชมพูบาร์ (Solid Shampoo Bar) ตามภาพให้หน่อยค่ะ อยากทราบว่า มีสารที่ทำให้ระคายเคืองเยอะๆ อย่าง SLS ไหม ส่วนผสมส่วนใหญ่สั่งจากในเว็บแล้ว ขาดแต่ Sodium Coco-Sulfate และ Sodium Lauryl Sulfoacetate สามารถใช้อะไรทดแทนได้หรือไม่ เช่น Coco Glucoside ได้ไหมค่ะ

ขอบคุณคะ
ไฟล์แนป
Screen Shot 2019-01-19 at 18.13.24.png
Screen Shot 2019-01-19 at 18.13.24.png (89.81 KiB) เปิดดู 2166 ครั้ง
apichaya.oin

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตร shampoo bar ค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ม.ค. 22, 2019 8:03 pm

สวัสดีคะ

จากสูตร ใช้ Sodium Lauryl Sulfoacetate เป็นตัวหลักในการให้ฟองและทำความสะอาด เนื่องจาก สารชะล้างตัวอย่าง ประสิทธิภาพการทำความสะอาดน้อยกว่า เรียนแนะนำทดลองใช้ Disodium Laureth Sulfosuccinate แทนคะ

Sodium Coco-Sulfate ไม่พบในสูตรตามที่ท่านสมาชิกส่งภาพมานะคะ โดยแนะนำว่าให้เลี่ยงการใช้ส่วนผสมกลุ่ม sulfate คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนตรวจสอบสูตร shampoo bar ค่ะ

โพสต์โดย apichaya.oin » ศุกร์ ก.พ. 15, 2019 9:09 pm

ขอบคุณค่ะ

1. สั่งซื้อ Disodium Laureth Sulfosuccinate มาแล้ว อยากทราบว่าสามารถใช้แทน Sulfactant ทั้งสองอย่างในสัดส่วนเดียวกับสูตรได้เลยไหมค่ะ (รวมกันเท่ากับ 62%)

2. Decyl Glucoside ไม่มีสินค้า สามารถใช้ Coco Glucoside แทนได้ไหม

3. การปรับเปลี่ยนสูตรทั้งสองกรณีนี้ จะยังทำให้แชมพูเป็นแบบ solid bar ได้ใช่ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ
apichaya.oin

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 17, 2019 3:50 am

สวัสดีคะ

ขออภัยคะ ทางเจ้าหน้าที่พึ่งสังเกตุว่า สูตรเป็น solid bar

1. สารชะล้าง ที่ท่านสมาชิก สามารถเลือกใช้ในสูตรนี้ได้ จะต้องอยู่ในรูปผง ไม่ใช่รูปของเหลวคะ หากมีสารบางตัวที่อยู่ในรูปของเหลว จะใช้ได้บ้างในอัตราไม่มาก เพราะหากมากเกินไป สูตรจะเป็นจับตัวเป็นก้อนคะ สารชะล้างที่เป็นรูปแบบผง และสามารถให้ฟองได้ดี ที่บริษัทมีจำหน่าย คือ AminoWash™ , BabyFoam™, Sodium Lauroyl Methyl Isethionate, Cond-Foam™ (Sodium Lauroyl Sarcosinate, Powder)

2. ลักษณะสูตรเช่นนี้ ท่านสมาชิกจะต้องมีเครื่องอัดสบู่ ไม่ใช่เป็นการผลิตสบู่ในรูป melt & pour แล้วรอให้แข็งตัวได้ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์