ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

อยากทำ เจล Vitamin C+E แบบง่ายๆ แนะนำหน่อยครับ ครั้งแรก

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

อยากทำ เจล Vitamin C+E แบบง่ายๆ แนะนำหน่อยครับ ครั้งแรก

โพสต์โดย chinshin9195 » พุธ ม.ค. 16, 2019 5:51 pm

พอดีอยากได้เจลไว้บำรุงผิว โดยใช้ Vitamin C กับ Vitamin E เป็นส่วนผสมหลัก
เลยอยากทราบวิธีการผสม ควรใส่อะไรบ้าง เอาแบบง่ายๆ ไม่ต้องใส่หลายอย่างครับ ทำครั้งแรก เดี๋ยวจะงง
chinshin9195

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยากทำ เจล Vitamin C+E แบบง่ายๆ แนะนำหน่อยครับ ครั้งแรก

โพสต์โดย fluffy_dd » พุธ ม.ค. 16, 2019 7:50 pm

1.Perfect-C 5-10% (เราใช้10%เห็นผลว่าผิวกระจ่างใสขึ้นอย่างเห็นได้ชัด รอยแผลจากสิวจางลงเร็วกว่าใช้ 5%)
2.Tocotrienols 2%
3.Disodium EDTA 0.2%
4.Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
5.Pro Polymer™ (Gel Maker) 1.2%
6. น้ำกลั่น เติมให้ครบ 100%

ขั้นตอนผสม
ผสม 5 และ 6 คนให้เข้ากันจนใด้เนื้อเจล แล้วเติม 1 2 3 4 ลงไป คนให้เข้ากัน

หากต้องการวิตามินซีตัวที่ต้นทุนต่ำกว่า Perfect-C ลองพิจารณา Vitamin C E Ferulic (Lite) ดูนะคะ ตัวนี้สามารถใช้ได้100%เลย (โดยที่ห้ามเติมอย่างอื่นลงสูตร เว้นแต่ต้องการปรับกลิ่น สามารถเติมน้ำหอมได้ไม่เกิน1%)
fluffy_dd

ได้รับคำขอบคุณ: 60 ครั้ง

Re: อยากทำ เจล Vitamin C+E แบบง่ายๆ แนะนำหน่อยครับ ครั้งแรก

โพสต์โดย chinshin9195 » พฤหัสฯ. ม.ค. 17, 2019 10:18 am

สามารถใช้ Utra fine C แทนได้มั้ยครับ
สงสัยนิดนึง Vit E มันละลายในน้ำมัน แต่สูตรที่ให้มา บอกผสมลงได้เลย ทั้งที่สูตรไม่มีน้ำมัน อยากทราบว่าวัตถุดิบที่มาในรุปของน้ำมันมันผสมลงได้เลยหรอครับ
chinshin9195

ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง

โพสต์โดย fluffy_dd » พฤหัสฯ. ม.ค. 17, 2019 10:23 am

L-ascorbic acid Ultra-Fine จะต้องมีการปรับค่าphให้ต่ำเพื่อความเสถียรของสูตร จึงค่อนข้างยากสำหรับมือใหม่น่ะค่ะ หากต้องการใช้ L-ascorbic acid Ultra-Fine ในสูตร รอทีมงานมาแนะนำเพิ่มเติมอีกทีนะคะ

Perfect-C และ Vitamin E เป็นน้ำมันค่ะ ใช้ Pro Polymer™ (Gel Maker) เป็นตัวประสานน้ำกับน้ำมันเข้าด้วยกัน เนื้อเจลที่ได้จะมีลักษณะขาวขุ่นนะคะ
fluffy_dd

ได้รับคำขอบคุณ: 60 ครั้ง

โพสต์โดย contact3 » ศุกร์ ม.ค. 18, 2019 11:21 am

สำหรับใช้เองที่บ้าน เจล วิตซี+e แนะนำง่ายๆ

1. L-ascorbic acid 15 กรัม
2. Vit E 1 กรัม
3. Pro Polymer 0.5 กรัม หรือใส่เพิ่มแล้วแต่ความข้นที่ต้องการ *คนไปทางเดียวกันห้ามคนมั่วซั่วถ้ามีฟองเยอะแล้วต้องรอข้ามวันข้ามคืนฟองถึงลด*
4. เติมน้ำให้ครบ 100 %

จะได้เจลเกือบใสขุ่นนิดหน่อย เพราะมีส่วนน้ำมันคือวิตอีด้วย
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: chinshin9195staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
contact3

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 7 ครั้ง

โพสต์โดย contact3 » ศุกร์ ม.ค. 18, 2019 11:23 am

contact3 เขียน:สำหรับใช้เองที่บ้าน เจล วิตซี+e แนะนำง่ายๆ

1. L-ascorbic 15 กรัม
2. Vit E 1 กรัม
3. Pro Polymer 0.5 กรัม หรือใส่เพิ่มแล้วแต่ความข้นที่ต้องการ *คนไปทางเดียวกันห้ามคนมั่วซั่วถ้ามีฟองเยอะแล้วต้องรอข้ามวันข้ามคืนฟองถึงลด*
4. เติมน้ำให้ครบ 100 %

จะได้เจลเกือบใสขุ่นนิดหน่อย เพราะมีส่วนน้ำมันคือวิตอีด้วย

*ใส่น้ำก่อนคนนะ ไม่ใช่คนก่อนใส่น้ำ พิมพิ์ผิด
*ไม่ต้องปรับ pH ลง ปกติ วิตซีมีแต่ปรับ pH ขึ้น แต่เราทำใช้เองที่บ้านง่ายๆ ไม่ต้องปรับ ph แค่นี้สบายๆอยุ่แล้วไม่ระคายเคือง
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: chinshin9195staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
contact3

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 7 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง