ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การละลายActivated Resorcinol™

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การละลายActivated Resorcinol™

โพสต์โดย peeya_pgi » พุธ ม.ค. 16, 2019 4:44 pm

สวัสดีค่ะ

สอบถามเรื่องการละลาย Activated Resorcinol™ ในเวบลงตัวอย่างไว้ว่าละลสยใน LipidSoft [หรือน้ำมันชนิดใดๆ] จึงอยากทราบว่า ถ้าไม่ใช้ LipidSoft แต่เปลี่ยนมาใช้ 1,3-Propanediol หรือ Fractionated Coconut Oil แทนได้หรือไม่คะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การละลายActivated Resorcinol™

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 19, 2019 2:56 pm

สวัสดีคะ

สามารถทำได้เช่นกันคะ แต่ในขั้นตอนการผสม ไม่ให้นำ Activated Resorcinol™ ไปละลายในส่วนน้ำมัน นะคะ ให้ผสมเนื้อครีมตามปกติ แล้วค่อยเติม Activated Resorcinol™ ในขั้นตอนสุดท้าย (ห้ามโดยความร้อน) ปั่นให้เข้ากันเป็นเนื้อเดียวกัน เพียงเท่านี้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: การละลายActivated Resorcinol™

โพสต์โดย peeya_pgi » จันทร์ ม.ค. 21, 2019 10:31 am

สวัสดีค่ะ

มีความงงเล็กน้อยที่ทีมงานตอบมาค่ะ
staff เขียน:สวัสดีคะ

สามารถทำได้เช่นกันคะ แต่ในขั้นตอนการผสม ไม่ให้นำ Activated Resorcinol™ ไปละลายในส่วนน้ำมัน นะคะ ให้ผสมเนื้อครีมตามปกติ แล้วค่อยเติม Activated Resorcinol™ ในขั้นตอนสุดท้าย (ห้ามโดยความร้อน) ปั่นให้เข้ากันเป็นเนื้อเดียวกัน เพียงเท่านี้คะ

อ่านแล้วเข้าใจว่าสามารถเอา Activated Resorcinol ไปผสมในขั้นตอนสูดท้ายของสูตรเลย แล้วน้ำมันในที่นี้ที่จะเลือกใช้คือ 1,3-Propanediol หรือ Fractionated Coconut Oil นั้น ผสมเข้าไปตอนไหนคะ หรือถ้าไม่ได้ใช้ละลาย Activated Resorcinol แล้ว สามารถตัดออกจากสูตรได้คะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 26, 2019 1:50 pm

สวัสดีคะ

ตามความเข้าใจของท่านสมาชิก คือ มีการใช้ 1,3-Propanediol หรือ Fractionated Coconut Oil ในสูตร เพื่อใช้ทำหน้าที่ละลาย Activated Resorcinol ถูกต้องแล้วคะ

แต่เนื่องจาก การละลายที่สมบูรณ์ของสารบางชนิด หากละลายได้อย่างสมบูรณ์มากเกินไป จะทำให้การดูดซึมเข้าสู่ผิวลดน้อยลง เทคนิคนี้ จึงเป็นเทคนิค ที่ช่วยทำให้การดูดซึมของสารบางชนิด ซึ่งรวมถึง Activated Resorcinol นี้ ดูดซึมเข้าสู่ผิวได้มากขึ้น คือการกึ่งละลาย (ในสูตรมีตัวทำละลายเล็กน้อย และไม่นำส่วนผสม active นั้น ไปละลายโดยตรง แต่ให้ผสมเข้ากันคนละ phase คะ) ซึ่งจะช่วยให้ flux ของสารเข้าสู่ผิว มีค่าสูงฃึ้น

แต่หากท่านสมาชิก ไม่ใช้ 1,3-Propanediol หรือ Fractionated Coconut Oil ในสูตรเลย flux ในการผลักสารเข้าสู่ผิว จะไม่เกิดขึ้น เนื่องจากไม่มีการละลายเกิดขึ้นคะ
staff

โพสต์โดย insawang.ch » เสาร์ เม.ย. 27, 2019 3:34 pm

ดังนั้น ถ้าเราต้องการใช้Activated Resorcinol ผสมลงไป เราเพียงแค่น้ำส่วนของน้ำ ผสมกับ 1,3-Propanediol แล้ว คนให้เข้ากันและค่อยใส่ Activated Resorcinol ในขั้นตอนสุดท้าย คนให้เข้ากัน แค่นี้ใช่มั้ยครับ โดย Activated Resorcinol จะกระจายตัว ไปละลายกับ 1,3-Propanediol ได้เอง โดยไม่ต้องผสมโดยตรง

รบกวนแนะนำ% ของ 1,3-Propanediol ต่อ activate resorcinol 1% ครับ
insawang.ch

ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร เม.ย. 30, 2019 5:35 pm

สวัสดีคะ

ถูกต้องคะ แนะนำ 1,3-Propanediol ที่ 3% สำหรับ Activated Resorcinol™ 1% คะ ทั้งนี้ หากในสูตรมีการใช้ glycol ชนิดใดๆด้วย ก็สามารถลด 1,3-Propanediol ลงได้คะ
staff

โพสต์โดย insawang.ch » อังคาร มิ.ย. 04, 2019 11:40 pm

ผมลองผสม Activated Resorcinol 2%
Sym White 1%
B3 8%
Linked Papain 6%
ไดกรีเซอรีน 6%
ดับเบิลไฮยารูรอน 4%
ไมนพรีเซิรฟ อีโค 1%
ไฮดรอกซี่เอทิลเซลลุโลส 1%
และ 1,3-Propanediol 8%

ที่เหลือ น้ำให้ครบ200%

Sym White และ Activated Resorcinol ละลายไม่หมด เหลือเป็นเม็ดขาวๆจำนวนหนึ่ง

1.ต้องแก้ไขอย่างไรครับให้ละลายได้ไม่เห็นเม็ดสีขาวตกตะกอนครับ
2.ปั่นด้วยความเร็ว เกิดเป็นสีขาวทีบข้น จะทำให้คุณภาพเสียไหมครับ
3.ถ้าหากไม่ใช้1,3-Propanediol หรือ DMI รบกวนแนะนำสารทำละลายอื่นได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
insawang.ch

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 5:46 pm

สวัสดีคะ

2.ปั่นด้วยความเร็ว เกิดเป็นสีขาวทีบข้น จะทำให้คุณภาพเสียไหมครับ

ไม่เสีย และเป็นวิธีที่ถูกต้องคะ ลักษณะดังกล่าวถูกต้องแล้ว เพราะ Activated Resorcinol™ กระจายตัวอยู่ในสูตรได้เต็มที่ ไม่จับตัวเป็นก้อนหรือตะกอนซึ่งจะเกิดปัญหาต่อประสิทธิภาพคะ

3.ถ้าหากไม่ใช้1,3-Propanediol หรือ DMI รบกวนแนะนำสารทำละลายอื่นได้ไหมครับ

สามารถใช้กลุ่ม Glycol อืนๆ ได้ แต่ DMI จะให้ประสิทธิภาพของสูตรมากที่สุด เนื่องจากสามารถช่วยนำพาส่วนผสมได้ดีที่สุด และมีผิวสัมผัสที่บางเบา แต่ข้อเสียคือ มีกลิ่น ซึ่งอาจจะจำเป็นต้องลดกลิ่นด้วยการใช้ Odor-Kill 1% คะ
staff

โพสต์โดย insawang.ch » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 8:15 pm

เมื่อปั่นจนมีลักษณะขาวทึบขึ้นแล้ว ทิ้งไว้1วัน จะมีผงสีขาวตกตะกอนตามรูปภาพที่แนบมาอ่ะครับ

1.ใช้ด้ามปั่น แฮนมิกเซอร์สอตนเลส แบบด้าม เอาไว้ปั่นน้ำผลไม้ ไม่แน่ใจว่าความเร็วรอบ สูงไปหรือไม่ หรือควรปั่นให้นานกว่านี่ครับ

2.ตัวSym White คิดว่าละลายดี แต่ตัว activated จะตกตะกอน ควรเพิ่มปริมาณ1,3-Propanediol ไหมครับ เพราะปั่นเสร็จแล้วยังตกตะกอนอยู่

3.ตัว activated สามารถใช้ความเร็วรอบไม่ต่ำกว่าเท่าไรไหมครับในการปั่น หรือใช้ได้ในความเร็วทุกระดับครับ
389D22E8-A41D-4E28-AA7E-04861E5CE4BE.jpeg (1.2 MiB) เปิดดู 3034 ครั้ง
insawang.ch

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 8:26 pm

สวัสดีคะ

สาเหตุเกิดจากลักษณะหัวปั่นที่ไม่เหมาะสมคะ

หัวปั่นที่จะ หากไม่ใช่หัว Homogenizer จะต้องเป็นหัว disperser

ตัวอย่างภาพตัว disperse คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง