ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามความเสถียรของสูตรวิตามินเอค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามความเสถียรของสูตรวิตามินเอค่ะ

โพสต์โดย chalee_satan » อาทิตย์ ม.ค. 13, 2019 8:20 am

สวัสดีค่ะ
1.สาร Encapsulated Retinol ถ้าไม่ใส่ตัวช่วยเรื่องความเสถียรปกป้องรังแสงuv จะเกิดปัญหามั้ยคะ ในกรณีที่อยู่ในขวดทึบแสง พ้นแสง และอยู่ในอุณหภูมิห้องปกติ คือถ้าตามนี้อยากทราบว่าอยู่ได้นานไม่เกินกี่เดือนคะถึงจะเปลี่ยนสี(เคยเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลค่ะ)
2.ถ้ากรณีต้องใส่สารเพิ่มความเสถียรปกป้องรังสีuv มีตัวไหนที่นอกจากพวกวิตามินอีหรือprotec บ้างคะ คืออยากได้สารตัวที่ไม่ใช่ส่วนของน้ำมันน่ะค่ะ(oil free) ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
3.สาร Encapsulated Retinol ใส่ได้สูงสุดกี่เปอร์เซ็นต์คะตามระเบียบ อย.ประเทศไทย เห็นแค่ะแนะนำ2% พยายามแล้วหาไม่เจอค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
ขอบพระคุณค่ะ
chalee_satan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามความเสถียรของสูตรวิตามินเอค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 19, 2019 12:18 pm

สวัสดีคะ

1. หากไม่โดนแสง จะช่วยให้อายุยืนยาวขึ้น หากเก็บในที่เย็น จะช่วยให้อายุยืนยาวขึ้น แต่ไม่สามารถประเมินได้ว่า จะได้กี่เดือน เพราะขึ้นอยู่กับองค์ประกอบต่างๆของสูตรคะ หากเป็นสูตรที่พัฒนาเพื่อขาย ท่านสมาชิกจะต้องทดสอบความคงตัวก่อนการวางจำหน่าย เช่นนำไปวางในแสงอ่อนๆ ตามภาชนะบรรจุภัณฑ์จริงที่จะจำหน่าย หรือนำไปเข้าตู้อบ (Incubator) ที่อุณหภูมิต่างๆ เพื่อดูว่ามีอายุได้ยาวนานแค่ไหน

2. เนื่องจาก Vitamin A จะละลายในน้ำมัน สาร Antioxidant ที่จะเหมาะกับ Vitamin A ก็ควรจะต้องเป็นชนิดที่ละลายในน้ำมันเช่นเดียวกัน ส่วนสารกัน UV หรือสารกันแดด หากเป็นสูตร oil-in-water ก็สามารถเลือกใช้ สารกัน UV ที่ละลายในน้ำได้ เนื่องจากก็จะหุ้มน้ำมันอยู่

3. Retinol ไม่ได้มีข้อกำหนดของ อ.ย. ว่าห้ามใช้เกินเท่าใดคะ อ.ย. มีเพียงกำหนดว่าห้ามใช้ Retinoic Acid (Vitamin A อีกรูปหนึ่ง ที่อนุญาติให้ใช้ใน ยา เท่านั้น) แต่การใช้ Retinol ในอัตราที่สูงเกินไป ก็จะสามารถระคายเคืองผิวได้ อัตราการใช้ที่แนะนำ 2% เป็นไปตามที่ผู้ผลิตกำหนดไว้ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนสอบถามความเสถียรของสูตรวิตามินเอค่ะ

โพสต์โดย chalee_satan » จันทร์ ม.ค. 28, 2019 7:22 pm

ขอบคุณค่ะ แต่สงสัยคำตอบข้อ2 ค่ะ คือสาร Encapsulated Retinol สามารถละลายในน้ำ ไม่ใช่น้ำมันนี่คะ คือพอจะมีสาร Antioxidant และสารป้องกันuv ที้ละลายในน้ำ ไม่อยากใข้สารที่ละลายในน้ำมันอ่ะค่ะ หากมี ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ หากไม่มีจำเป็นต้องใช้สารVitamin E และ Protec UV ในปริมาณรวมกันไม่เกิน0.2 โดยใช้ Xanthan Gum ในการผสาน สามรถทำได้มั้ยคะ (เข้าใจว่าไม่สามารถผสานน้ำ-น้ำมันได้) แต่ถ้าในสูตรมีน้ำมันเล็กน้อยล่ะคะ สามารถผสานได้มั้ยคะ รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
chalee_satan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 03, 2019 5:20 pm

สวัสดีคะ

Encapsulated Retinol สามารถละลายในน้ำ ถูกต้องคะ แต่ เนื่องจากสาร Retinol ที่อยู่ใน Encapsulated Retinol จริงๆแล้ว ละลายในน้ำมันคะ จึงจำเป็นต้องใช้ Antioxidant ที่ละลายในน้ำมัน เพื่อให้เข้าไปปกป้อง Retinol ได้คะ

อัตราการใช้น้ำมันที่ 1% สามารถใช้ Xanthan Gum ประสานได้ ไม่มีปัญหาคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง