ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการทำเซรั่มบำรุงผม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการทำเซรั่มบำรุงผม

โพสต์โดย nia.lornimitdee » เสาร์ ม.ค. 12, 2019 11:48 pm

เซรั่มบำรุงผม สำหรับคนผมมัน มีรังแค เส้นผมผ่านเคมีมาเยอะ เส้นผมแห้งกรอบ

Condi-B5™ (Panthenyl Hydroxypropyl Steardimonium Chloride) 3.00%
Sandal Pentanol (Sandalore) 5.00%
Natural Moisturizing Amino Acids 5.00%
Zinc PCA 1.00%
Zinc Pyrithione (Dandruff, Sebderm) 0.50%
Pure Keratin™ (Natural, Sheep Wool) 2.00%
Creatine 100 1.00%
Silicone Shine (Light & Silky) 10.00%
N-Acetyl Cysteine (สังเคราะห์ Glutathione) 5.00%
Magnesium Sulfate (Anhydrous) 1.00%
Cyclomethicone / Cyclopentasiloxane (Low-Odor) 10.00%
SiliSolve™ (ประสานน้ำ-ซิลิโคน) 1.00%
น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ 54.50%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1.00%

สูตรนี้เป็นไปได้ไหมคะที่จะผสมเองโดยใช้มือปั่น
ถ้าผสมได้ลักษณะสูตรจะเป็นอย่างไรคะ เหมาะกับใช้กับหนังศีรษะและผมไหมคะ ควรปรับสูตรอย่างไรดีคะ
nia.lornimitdee

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการทำเซรั่มบำรุงผม

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 19, 2019 12:02 pm

สวัสดีคะ

มีการเลือกใช้ส่วนผสมค่อนข้างมาก สูตรจะเหนอะหนะพอสมควร อาจจะไม่เหมาะนักต่อการใช้บนเส้นผม (ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับวิธีการใช้ด้วย เช่น หากแนะนำผู้ใช้ว่า หยดเพียง 1-2หยดในมือ แล้วชะโลมเส้นผม ก็อาจจะไม่มีปัญหาเรื่องเหนอะหนะ)

การใช้ SiliSolve ประสานสูตรนี้ ไม่สามารถทำได้ เนื่องจากในสูตรมีส่วนผสมของน้ำมันด้วย จะต้องเลือกใช้ SiliSolve Plus ในการประสานแทน

SiliSolve หรือ SiliSolve Plus จะต้องใช้เครื่องปั่นในการผสมคะ ไม่สามารถคนด้วยมือได้(หรือยากมาก ต้องคนเร็วมาก - ขอความกรุณาอย่าสอบถามต่อว่าต้องคนเร็วแค่ไหน ท่านสมาชิกต้องลองดูเองคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง