ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สารสร้างโฟม สำหรับสบู่ก้อน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สารสร้างโฟม สำหรับสบู่ก้อน

โพสต์โดย tassaneeyap » พุธ ม.ค. 09, 2019 2:59 pm

รบกวนแนะนำสารที่สร้างเนื้อโฟมเยอะ ๆ นุ่ม ๆ และคงตัวนานๆ ในสบู่ก้อนหน่อยค่ะ และขั้นตอนการผสม ควรผสมขั้นตอนไหนคะ

ลองใช้ Creamy Foamer ที่ 10% ละลายน้ำขั้นตอนสุดท้ายและผสมไปพร้อมน้ำหอมและสารสะกัดก่อนเทลงพิมพ์ แต่พอใช้แล้วไม่มีโฟมเลยค่ะ อาจจะปรุงผิดวิธีรึป่าว รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
tassaneeyap

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สารสร้างโฟม

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 09, 2019 5:39 pm

สวัสดีคะ

ขออภัยอย่างสูงคะ ทีมงานมีความรู้ และประสบการณ์ไม่เพียงพอ สำหรับสบู่ก้อน คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สารสร้างโฟม สำหรับสบู่ก้อน

โพสต์โดย tassaneeyap » พุธ ม.ค. 09, 2019 7:13 pm

โอเคค่ะ แล้วถ้าเป็นผลิตภัฑณ์อื่น ๆ ที่ก่อให้เกิดโฟมล่ะค่ะ ใช้ยังไง เผื่อเอาไป apply ดูค่ะ ขอบคุณค่ะ
tassaneeyap

Re: สารสร้างโฟม สำหรับสบู่ก้อน

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 09, 2019 8:22 pm

สวัสดีคะ

หากเป็นผลิตภัณฑ์ในรูปของเหลว เช่น น้ำยาล้างหน้า แชมพู สบู่เหลว การเลือกใช้ สารชะล้าง ที่ให้ฟองได้ดี (รวมถึง Creamy Foamer) จะช่วยเพิ่มฟองในสูตรได้ดีคะ แต่อาจจะต้องคำนึงถึงองค์ประกอบของสูตรด้วย เนื่องจากส่วนผสมบางรายการ ช่วยลดการเกิดฟอง หากต้องการให้สูตรมีฟองได้มาก จะต้องหลีกเลี่ยงการใช้ส่วนผสมเหล่านั้นคะ
staff

โพสต์โดย tassaneeyap » พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2019 8:26 pm

รบกวนขอวิธีการผสมค่ะ ว่าผสมขั้นตอนไหน มีตัวอย่างสูตตรที่ใช่สารตัวนี้ไม๊คะ และทนความร้อนได้เท่าไหร่
tassaneeyap

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ม.ค. 18, 2019 9:04 pm

สวัสดีคะ

Creamy Foamer สามารถผสมเข้ากับน้ำในสูตร หรือหากสูตรมีสารชะล้างชนิดอื่นๆ ก็สามารถผสมเข้ากับสารชะล้างชนิดอื่นๆก่อน ก็ได้คะ

สามารถทนความร้อนได้คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง