ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สงสัยเรื่อง zinc oxide + EGCG

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สงสัยเรื่อง zinc oxide + EGCG

โพสต์โดย joelfonat » พุธ ม.ค. 09, 2019 1:20 am

ตั้งใจจะทำzinc +EGCG

Zinc Oxide 35 nm liquid
ถ้าตั้งใจจะใส่ 50% มันจัดอยุ่ในoil phase ใชหรือไม่
เบส อย่างมากก็รับ น้ำมันได้40% จึงสงสัยว่าจะทำครีมออกมาได้อย่างไร ถ้าใส่ถึง50%

EGCG
ควรใส่ในขั้นตอนสุดท้าย ใช่ไหม
จำเป็นต้องมีเครื่องปั่นรึเปล่า ปั่นแล้วมันจะละลายหายไปเลยรึเปล่า
joelfonat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สงสัยเรื่อง zinc oxide

โพสต์โดย krittin123 » พุธ ม.ค. 09, 2019 5:02 pm

ใช่ครับ Zinc Oxide 35 nm liquid เป็น oil phase
แนะนำใช้ Oil Cream Maker™ ในการประสาน ซึ่งจะใช้น้ำมันได้ถึง 80% ในสูตรครับ
(แต่ต้องใช้เครื่องปั่นนะครับ)
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

Re: สงสัยเรื่อง zinc oxide + EGCG

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 09, 2019 6:09 pm

สวัสดีคะ

Zinc Oxide 35 nm liquid
ถ้าตั้งใจจะใส่ 50% มันจัดอยุ่ในoil phase ใชหรือไม่
เบส อย่างมากก็รับ น้ำมันได้40% จึงสงสัยว่าจะทำครีมออกมาได้อย่างไร ถ้าใส่ถึง50%

สามารถทำได้คะ

หากเป็นกรณี oil-in-water ให้ใช้ตัวช่วย เช่น ClayThick หรือกลุ่ม Xanthan Gum ที่จะสามารถช่วยเพิ่มความเสถียรให้กับสูตร ก็สามารถมีส่วนของน้ำมัน ไปถึงระดับ 50% ได้คะ

หากเป็นกรณี Water-in-Oil ใช้ตัวช่วยเช่นกัน แต่ให้ลองดูก่อน อาจจะได้โดยไม่ต้องใช้ตัวช่วย (ทดสอบง่ายๆ คือ นำ Zinc Oxide 35nm Liquid ไปอุ่น 70-80องศา จากนั้นค่อยๆเติม น้ำลงไปในส่วน 50% ค่อยๆเติมทีละเล็กน้อย ในขณะที่กำลังปั่นต่อเนื่อง ซึ่งสูตรน่าจะคงตัวอยู่ได้ หากพบว่ามีการแยกชั้น อาจจะใช้ Oil-Fix 1-2% มาช่วยเพิ่มความเสถียรได้) *ในกรณีนี้ต้องใช้เครื่องปั่นคะ*

EGCG
ควรใส่ในขั้นตอนสุดท้าย ใช่ไหม
จำเป็นต้องมีเครื่องปั่นรึเปล่า ปั่นแล้วมันจะละลายหายไปเลยรึเปล่า

ควรจะต้องใช้เครื่องปั่นคะ ปั่นให้เข้ากับเนื้อครีมได้เลยคะ

ตัวอย่างสูตรจะเป็นลักษณะนี้คะ

Zinc Oxide 35nm Liquid 50%
Pure-EGCG 0.5%
SiliSolve Plus 1%
Oil-Fix 1%
Magnesium Stearate 1%
Water 46.5%

ขั้นตอน: อุ่น Zinc Oxide 35nm Liquid 70-80องศา และนำไปปั่น ในขณะที่กำลังปั่น ให้เติม SiliSolve Plus และ Oil Fix ปั่นให้เข้ากัน จากนั้นให้ค่อยๆเติม Water ลงไปเรื่อยๆทีละเล็กน้อย เมื่อเข้ากันดีแล้ว เติม Magnesium Stearate, Pure-EGCG ปั่นให้เข้ากัน
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สงสัยเรื่อง zinc oxide + EGCG

โพสต์โดย joelfonat » จันทร์ ม.ค. 28, 2019 1:14 pm

พอแนะนำได้บ้างไหมคะ
ไม่มีเครื่องปั่นค่ะ T_T
อยากทำ zinc ที่ เปอร์เซน สุงสุดเท่าที่ใส่ได้ ผสมชาเขียว EGCG เป็นขี้ผึ้ง หรือ บาล์ม ก็ได้ค่ะ
พอแนะนำเบส ได้ไหมคะ zinc จะเป็นรูปแบบไหนก็ได้ค่ะ เป็นผงเป็นน้ำก็ได้ค่ะ ที่สามารถใช้มือกวนๆ ได้หน่ะค่ะ
ที่บ้านมีแค่เครื่องตีฟองนม เครื่อง ตี แป้งขนม แค่นี้เองหน่ะค่ะ

สอบถามนิดค่ะ เครื่องปั่นถ้าผลิตน้อยๆทีละ 50 g หรือน้อยกว่านั้น มันใช้ได้ไหมคะ คือจะทำไว้ใช้เองก่อนหน่ะค่ะ เลยยังไม่ค่อยอยากลงทุนมาก
joelfonat

โพสต์โดย joelfonat » จันทร์ ม.ค. 28, 2019 2:33 pm

พอแนะนำได้บ้างไหมคะ
ไม่มีเครื่องปั่นค่ะ T_T
อยากทำ zinc ที่ เปอร์เซน สุงสุดเท่าที่ใส่ได้ ผสมชาเขียว EGCG เป็นขี้ผึ้ง หรือ บาล์ม ก็ได้ค่ะ
พอแนะนำเบส ได้ไหมคะ zinc จะเป็นรูปแบบไหนก็ได้ค่ะ เป็นผงเป็นน้ำก็ได้ค่ะ ที่สามารถใช้มือกวนๆ ได้หน่ะค่ะ
ที่บ้านมีแค่เครื่องตีฟองนม เครื่อง ตี แป้งขนม แค่นี้เองหน่ะค่ะ

สอบถามนิดค่ะ เครื่องปั่นถ้าผลิตน้อยๆทีละ 50 g หรือน้อยกว่านั้น มันใช้ได้ไหมคะ คือจะทำไว้ใช้เองก่อนหน่ะค่ะ เลยยังไม่ค่อยอยากลงทุนมาก
joelfonat

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 03, 2019 3:07 pm

สวัสดีคะ

ลักษณะผลิตภัณฑ์ที่ต้องการ เป็นรูปแบบใดคะ และใช้เพื่อจุดประสงค์ใดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย joelfonat » จันทร์ ก.พ. 04, 2019 5:41 pm

ต้องการครีม หรือ เนื้อบาล์ม ที่ใส่ zinc ได้ปริมาณสูงสุด และใส่ EGCG หน่ะค่ะ
พอแนะนำได้ไหมคะ ว่าส่วนผสมควรเป็นตัวไหนบ้าง โดยที่ไม่ต้องใช้เครื่องปั่นค่ะ
joelfonat

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง