ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรน้ำตบกับเซรั่มครับ เป็นคนผิวมัน มีรอยแดงจากสิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรน้ำตบกับเซรั่มครับ เป็นคนผิวมัน มีรอยแดงจากสิว

โพสต์โดย joe_r2005 » พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2019 8:39 pm

อยากจะทำผลิตภัณฑ์ใช้เองครับ
เป็นคนผิวมัน มีรอยแดงจากสิวและรอยสิวประปราย

ตัวแรกเป็นน้ำตบ เน้นให้ความชุ่มชื้นใช้ทั้งเช้าเย็น
Lavender Water 71.75
Niacinamide 5
Acetyl glucosamine 5
Panthenol B5 5
Double Hyaluron Liquid 5
Olive Extract 2.5
Grape Seed Extract 2.5
Hydro Algae 2
Phospholipid 1.25

ตัวที่สองเป็นเซรั่ม เน้นการฟื้นฟูและให้ความชุ่มชื้น ใช้เวลากลางคืน
Lavender Water 60
Avocado Oil 11
Repair Activator 10
Phospholipid 5
Natural Amino acid 5
Urea 3
Rice Vitamin B8 2.5
Cetyl PEG/PPG-10/1 Dimethicone 1.5
Green Tea Extract 1
Lycorice Extract 1

ทั้งสองตัวไม่อยากเติมสารกันเสียจึงใช้เบสเป็นลาเวนเดอร์ครับ
joe_r2005

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรน้ำตบกับเซรั่มครับ เป็นคนผิวมัน มีรอยแดงจากสิว

โพสต์โดย joe_r2005 » จันทร์ ม.ค. 07, 2019 11:40 pm

รบกวนสตาฟด้วยนะครับ ถ้าสูตรใช้ได้จะสั่งซื้อแล้วครับ
joe_r2005

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: สอบถามสูตรน้ำตบกับเซรั่มครับ เป็นคนผิวมัน มีรอยแดงจากสิว

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 09, 2019 3:55 pm

สวัสดีคะ

ตัวแรกเป็นน้ำตบ เน้นให้ความชุ่มชื้นใช้ทั้งเช้าเย็น
Lavender Water 71.75
Niacinamide 5
Acetyl glucosamine 5
Panthenol B5 5
Double Hyaluron Liquid 5
Olive Extract 2.5
Grape Seed Extract 2.5
Hydro Algae 2
Phospholipid 1.25

สูตรนี้ มีปัญหาที่ Phospholipid คะ เนื่องจากจะต้องกระจายตัวในสูตรที่มีทั้งน้ำ และน้ำมัน แต่ในสูตรของท่านสมาชิก มีเพียงส่วนของน้ำ กรุณาตัดออกจากสูตร ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหา สามารถผสมเข้ากันได้เลย โดยค่อยๆเติมส่วนผสมต่างๆลงใน Lavender Water ปั่นหรือคนให้เข้ากันคะ

เรียนแจ้งเตือน การใช้ Grape Seed Extract ในสูตร อาจทำให้สูตรมีสีเข้มคะ

ตัวที่สองเป็นเซรั่ม เน้นการฟื้นฟูและให้ความชุ่มชื้น ใช้เวลากลางคืน
Lavender Water 60
Avocado Oil 11
Repair Activator 10
Phospholipid 5
Natural Amino acid 5
Urea 3
Rice Vitamin B8 2.5
Cetyl PEG/PPG-10/1 Dimethicone 1.5
Green Tea Extract 1
Lycorice Extract 1

สูตรนี้สามารถผสมได้คะ แต่การใช้ Water-in-Oil EZ (Cetyl PEG/PPG-10/1 Dimethicone) ท่านสมาชิกจะต้องมีเครื่องปั่นในการผสมสูตรคะ

Phospholipid ใช้ในอัตรา 3% แทนคะ

สำหรับในด้านความเหมาะสมกับผิว ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้คะ

การใช้ Urea , Natural Moisturizing Amino Acids, Avocado Oil ไม่เหมาะสมสำหรับคนผิวมันคะ หากต้องการใช้จริงๆ ให้เลือกใช้ในอัตราต่ำ เช่นเพียง 1-2% เท่านั้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง