ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนทีมงานครับ สูตรนี้สามารถผสมโดยไม่มีปัญหาความเข้ากันได้

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนทีมงานครับ สูตรนี้สามารถผสมโดยไม่มีปัญหาความเข้ากันได้

โพสต์โดย peteempa » พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2019 9:38 am

คุยกับทีมงานแล้ว เหมือนจะตั้งกระทู้ผิดที่ ขออนุญาตตั้งใหม่อีกครั้งนะครับ
Pitera 68.5%
Repair Activator™ 10%
Ascorbyl Tetraisopalmitate 5%
Reservoir-Tech 3%
Marine Plankton 2%
Pro-Niacin 2%
Ectoine 2%
AnyGel 2%
Ume Extract (Anti-Glycation) 2%
Tocotrienols 2%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
Madecassoside-80 (Centella Asiatica Extract) 0.5%

สูตรนี้สามารถผสมโดยไม่มีปัญหาความเข้ากันได้ของสารใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
peteempa

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนทีมงานครับ สูตรนี้สามารถผสมโดยไม่มีปัญหาความเข้ากัน

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 07, 2019 9:45 pm

สวัสดีคะ

Pro-Niacin ยังไม่มีกำหนดการเข้าใหม่จากทางผู้ผลิต โดยมีโอกาสที่สินค้าจะหยุดผลิตและบริษัทจำเป็นต้องยกเลิกจำหน่าย ยังไม่มีความแน่นอน จึงเรียนแนะนำให้ตัดออกจากสูตรก่อนคะ

Reservoir-Tech เหมาะกับสูตรที่ต้องการให้ค่อยๆปล่อยสาร active ลงสู่ผิว ซึ่งเหมาะสมต่อการใช้งานในกรณีที่สูตรมีการเลือกใช้สาร active ที่สามารถระคายเคืองผิวได้ แต่ในกรณีของท่านสมาชิก ในสูตรไม่ได้มีส่วนผสมใดที่ระคายเคืองผิวได้ จึงไม่แนะนำให้ใช้คะ

สูตรเลือกใช้ AnyGel ในการสร้างเนื้อเจล แต่เนื่องจากสูตรมีทั้งส่วนของน้ำ และน้ำมัน จึงไม่แนะนำให้ใช้ AnyGel ซึ่งจะเหมาะกับการสร้างเจลน้ำมากกว่า เรียนแนะนำเลือกใช้ Satin Cream Maker 1.5% แทน เพื่อลดโอกาสการแยกชั้นของน้ำ-น้ำมัน คะ

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนทีมงานครับ สูตรนี้สามารถผสมโดยไม่มีปัญหาความเข้ากัน

โพสต์โดย peteempa » อังคาร ม.ค. 08, 2019 12:02 pm

Repair Activator™ 10%
Ascorbyl Tetraisopalmitate 5%
Yeast Resurface 3%
Yeast Radiance™ 3%
Phospholipid 2%
Marine Plankton 2%
Ectoine 2%
Ume Extract (Anti-Glycation) 2%
Tocotrienols 2%
Satin Cream Maker 1.5%
Plankton GP4G™ 1%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
Madecassoside-80 (Centella Asiatica Extract) 0.5%

ส่วนที่เหลือ 65% ประกอบด้วย
Pitera
Rose Water

สูตรที่ปรับตามทีมงาน + เพิ่มเติม
1. ใช้ Phospholipid แทน Reservoir-Tech
2. เพิ่ม Yeast Resurface 3% / Yeast Radiance™ 3% และ Plankton GP4G™ 1%
3. ใช้ Satin Cream Maker แทน AnyGel

มีข้อสงสัยเพิ่มเติมครับ
ถ้าจะใช้ Rose Water (Rosa Damascena) แทน Pitera บางส่วนจากสูตรเดิม เพื่อให้สูตรมีกลิ่นน่าใช้ อยากทราบว่าควรใช้ Rose Water กี่ % ครับ

ขอบคุณครับ
peteempa

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 09, 2019 5:03 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ

ถ้าจะใช้ Rose Water (Rosa Damascena) แทน Pitera บางส่วนจากสูตรเดิม เพื่อให้สูตรมีกลิ่นน่าใช้ อยากทราบว่าควรใช้ Rose Water กี่ % ครับ

Rose Water ไม่ได้มีผลใดๆต่อผิว มีเพียงกลิ่นที่หอม
Pitera ไม่ได้ให้กลิ่นใดๆ แต่ทำหน้าที่บำรุงผิว

สารทั้ง 2 ตัว จึงแตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับว่าท่านสมาชิกต้องการแบบใด

ทั้ง 2 ชนิด สามารถใช้ได้ตั้งแต่อัตรา 1-100% ขึ้นอยู่กับลักษณะสูตรที่ต้องการคะ

สามารถใช้ร่วมกันได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง