ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องครีมเปลี่ยนสีครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องครีมเปลี่ยนสีครับ

โพสต์โดย wisediq » พุธ ม.ค. 02, 2019 10:20 am

ครีมที่ผมผสมหลังจากใช้ไปได้ราวๆ 1 เดือนก็เริ่มเปลี่ยนเป็นสีเข้มขึ้นอย่างมากครับ โดยลักษณะการเก็บคือใส่ในกระปุกทึบแสงและไม่ได้แช่ในตู้เย็น
สูตรดังนี้ครับ (50ml)
B3 1.5
4MSK 1
Gluco Bright 2
Zinc PCA 0.5
Tranexamic Acid 1..5
Plankton GP4G 1
Rice Vitamin 1
L-Carnitine 1
L-Carnosine 0.2
Laurocapram 1
1,2-Hexanediol 1.5
Licorice Extract (1%) 0.5
Calendula Extract 2
Fruit Peel 1.5
beta glucan 2.5
Yeast Radiance 1
Light Cream Maker 1.2
ส่วนน้ำที่เหลือใช้เป็น Rose Petal Water
และไม่ได้ใส่สารกันเสียครับ

อยากทราบว่าตัวครีมอาจเปลี่ยนสีเพราะสารตัวใดหรือเพราะผมไม่ได้ใส่สารกันเสียน่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

และขอสอบถามอีกนิดนึงว่า beta glucan จะเข้ามาอีกครั้งวันไหนครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องครีมเปลี่ยนสีครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 07, 2019 9:40 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถามดังนี้คะ

1. ค่า pH ของสูตร

2. ลักษณะการเปลี่ยนสีคือ เปลี่ยนทั้งหมดของเนื้อสูตร หรือเป็นจุดๆสีเกิดขึ้นบนเนื้อสูตร เท่านั้น คะ

3. เนื้อสูตรมีการแยกชั้นหรือไม่ หลังจากเกิดการเปลี่ยนสี

4. มีกลิ่นที่แตกต่างไปจากเดิมหรือไม่

และขอสอบถามอีกนิดนึงว่า beta glucan จะเข้ามาอีกครั้งวันไหนครับ

สินค้ายังรอกำหนดการเข้าถึงไทย ซึ่งยังไม่แน่ใจ โดยคาดว่าอาจจะไม่ทันในเดือนนี้คะ ขออภัยอย่างสูงในความไม่สะดวก
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องครีมเปลี่ยนสีครับ

โพสต์โดย wisediq » อังคาร ม.ค. 08, 2019 11:19 am

ผมไม่ได้วัดค่า pH น่ะครับ
ลักษณะการเปลี่ยนสีคือ เปลี่ยนไปทั้งกระปุกเลยครับ
และเนื้อสูตรไม่ได้มีการแยกชั้นครับ
โดยกลิ่นเปลี่ยนไปนิดหน่อยครับ
wisediq

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 09, 2019 5:06 pm

สวัสดีคะ

เนื่องจากสูตรมีองค์ประกอบหลากหลายรายการ จึงคาดเดาได้ยาก

ทีมงานคาดเดาว่า น่าจะเกิดจาก 4MSK หรือ Tranexamic Acid คะ

เรียนแนะนำให้ตัด 2 รายการนี้ ออกจากสูตร น่าจะลดความเสี่ยงในการเปลี่ยนสีได้คะ
staff

โพสต์โดย wisediq » อังคาร พ.ค. 21, 2019 5:18 pm

ถ้าใส่วิตามิน E ลงไปในสูตรจะช่วยป้องกันเรื่องการเปลี่ยนสีได้ไหมครับ
wisediq

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 25, 2019 10:57 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม สูตรนี้เป็นสูตรที่ท่านสมาชิกพัฒนาขึ้น เพื่อผลิตจำหน่าย หรือเพื่อใช้เองคะ

การเติม Vitamin E จะช่วยได้ในเรื่องการเกิด oxidation ของส่วนผสมในสูตรได้ แต่การเกิดการเปลี่ยนสี ไม่ได้เกิดจากการ oxidation ของส่วนผสมเพียงอย่างเดียวคะ อาจจะเกิดด้วยสาเหตุอื่น ตัวอย่างเช่น pH ที่ไม่เหมาะสม สำหรับส่วนผสมบางรายการในสูตร หรือการทำปฎิกิริยากัน ระหว่างส่วนผสมบางรายการในสูตร คะ
staff

โพสต์โดย wisediq » อาทิตย์ พ.ค. 26, 2019 10:30 am

จะทำเพื่อจำหน่ายน่ะครับ โดยสูตรนี้เป็นสูตรเดียวที่หลังจากผสมไปแล้วระยะนึงจะมีการเปลี่ยนสีครับ หากผมจะเปลี่ยนส่วนผสมจาก Tranexamic Acid และ 4MSK เป็นส่วนผสมชนิดอื่นที่ให้ผลรักษาฝ้าได้ดี ทีมงานพอจะช่วยแนะนำได้ไหมครับ
wisediq

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 01, 2019 3:51 pm

สวัสดีคะ

จากสูตรเดิม ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิกลองปรับเป็นแบบนี้ และทดสอบตั้งทิ้งไว้ในอุณหภูมิห้อง (30-35องศา) แต่บรรจุในบรรจุภัณฑ์ทึบแสง ปิดฝาสนิท ซึ่งเป็นสภาพแวดล้อมปกติเวลาบรรจุเพื่อจำหน่ายจริงคะ

B3 1.5
4MSK 1 รายการนี้กรุณาตัดทิ้งคะ
Gluco Bright 2
Zinc PCA 0.5
Tranexamic Acid 1.5
Plankton GP4G 1
Rice Vitamin 1
L-Carnitine 1
L-Carnosine 0.2
Laurocapram 1 เปลี่ยนเป็น DMI 2% + Odor-Kill 1%
1,2-Hexanediol 1.5
Licorice Extract (1%) 0.5
Calendula Extract 2
Fruit Peel 1.5
beta glucan 2.5
Yeast Radiance 1
Light Cream Maker 1.2
ส่วนน้ำที่เหลือใช้เป็น Rose Petal Water

เพิ่มเติม
1. Vitamin E Acetate 0.1%
2. Protec™ UV 0.1%
3. Sodium Metabisulfite 0.5%
4. Disodium EDTA 0.2%

น่าจะแก้ปัญหาได้คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง