ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำการผสมสูตรสบู่

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำการผสมสูตรสบู่

โพสต์โดย peeya_pgi » อาทิตย์ ธ.ค. 30, 2018 11:20 am

สวัสดีค่ะ
อยากให้ช่วยแนะนำสูตรและส่วนผสมให้ดังนี้ค่ะ

1.สูตรที่สามารถล้างคลอลีนได้ค่ะ ที่สามารถเป็นได้ทั้งสบู่และแชมพูค่ะ พอดีไปเห็นที่เขาขายมักจะมี paraben ไม่แน่ใจว่าสามารถทำสูตรที่เลี่ยงสารนี้ได้หรือไม่ค่ะ

2. สูตรเจลอาบน้ำที่มีสารบำรุงผิวค้างอยู่ได้เมื่อล้างออกค่ะ เนื่องจากลูกชายเริ่มเป็นวัยรุ่นแล้ว และไม่ชอบใช้ครีมบำรุงใดๆเลย ตอนนี้ขาเริ่มเห็นได้ชัดว่าแห้งมาก หน้าหนาวจะเห็นได้ชัดเจนเลยค่ะ เห็นในเวบมี Condi-B5™ (Panthenyl Hydroxypropyl Steardimonium Chloride) ไม่แน่ใจว่าผสมเข้าไปในเจบอาบน้ำที่ใช้อยู่ได้หรือไม่ค่ะ และมีส่วนผสมอื่นอีกหรือไม่ที่ใช้ได้ค่ะ หรือต้องค้นหาในหมวดใดค่ะ

3.อยากทราบว่าสูตร Body Lotion สูตรนี้ผสมได้ไหมคะ หวังผลเรื่องช่วยบำรุงผิว กระชับแข็งแรง ลดรอยเหี่ยวย่นตามอายุ ปรับสภาพผิวและสีผิวให้สม่ำเสมอเนื่องจากมีออกแดดบ้างตอนกลางวัน ซึ่งปรกติใส่เสื้อแขนสั้นค่ะ
Body Lotion 100g
1.Rice Vitamin (Vitamin B8 (Inositol) 2%
2.Sodium Lactate Plus 2.5%
3.Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 3%
4.Oryzanol (Rice Bran Extract) 0.25%
5.Shea butter ultra soft 5%
6.WhiteCumin™ (Tetrahydrodiferuloylmethane) 0.15%
7.Pure-Genistein™ 0.2%
8.Vitamin E (dl-alpha tocopherol) 0.5%
9.Lactobionic Acid 1.5%
10.Slim-Coffee™ 3%
11.L-Carnitine (Carnitine) 2%
12. Satin Cream Maker 3%
13. water ส่วนที่เหลือ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำการผสมสูตรสบู่

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 07, 2019 8:46 pm

สวัสดีคะ

1.สูตรที่สามารถล้างคลอลีนได้ค่ะ ที่สามารถเป็นได้ทั้งสบู่และแชมพูค่ะ พอดีไปเห็นที่เขาขายมักจะมี paraben ไม่แน่ใจว่าสามารถทำสูตรที่เลี่ยงสารนี้ได้หรือไม่ค่ะ

ทีมงานไม่แน่ใจว่า โดยปกติ ใช้สารใด เพื่อให้ช่วยในการ neutralize คลอรีน ขออภัยคะ

Paraben เป็นสารกันเสีย ซึ่งไม่ได้เกี่ยวโยงกับ การล้างคลอรีน ซึ่งหมายถึง ท่านน่าจะสามารถหาแชมพู ที่สามารถล้างคลอรีน ได้ โดยใช้สารกันเสียชนิดอื่นๆ คะ

2. สูตรเจลอาบน้ำที่มีสารบำรุงผิวค้างอยู่ได้เมื่อล้างออกค่ะ เนื่องจากลูกชายเริ่มเป็นวัยรุ่นแล้ว และไม่ชอบใช้ครีมบำรุงใดๆเลย ตอนนี้ขาเริ่มเห็นได้ชัดว่าแห้งมาก หน้าหนาวจะเห็นได้ชัดเจนเลยค่ะ เห็นในเวบมี Condi-B5™ (Panthenyl Hydroxypropyl Steardimonium Chloride) ไม่แน่ใจว่าผสมเข้าไปในเจบอาบน้ำที่ใช้อยู่ได้หรือไม่ค่ะ และมีส่วนผสมอื่นอีกหรือไม่ที่ใช้ได้ค่ะ หรือต้องค้นหาในหมวดใดค่ะ

สามารถใช้ Condi-B5 ได้คะ เนื่องจากมีลักษณะเป็นประจุบวก สามารถเกาะอยู่บนผิวได้

ตัวเลือกอื่นๆ จะอยู่ในหมวด Skin Conditioner คะ ส่วนใหญ่ส่วนผสมในหมวดนี้จะมีลักษณะเป็นประจุบวก ท่านสามารถตรวจสอบว่าเป็นประจุบวกหรือไม่ โดยศึกษาจากรายละเอียดส่วนผสมแต่ละรายการในหมวดดังกล่าวคะ

3.อยากทราบว่าสูตร Body Lotion สูตรนี้ผสมได้ไหมคะ หวังผลเรื่องช่วยบำรุงผิว กระชับแข็งแรง ลดรอยเหี่ยวย่นตามอายุ ปรับสภาพผิวและสีผิวให้สม่ำเสมอเนื่องจากมีออกแดดบ้างตอนกลางวัน ซึ่งปรกติใส่เสื้อแขนสั้นค่ะ

หากท่านยังต้องออกแดดอยู่ และยังไม่สามารถปกป้องผิวจากแสงได้ดีพอ ท่านจะไม่สามารถคาดหวังผลจากสูตร whitening ใดๆ ได้คะ แนะนำให้ใช้ผลิตภัณฑ์ที่ปกป้องผิวจากแสงได้ดีร่วมด้วยเสมอคะ

ส่วนผสมเหล่านี้มีลักษณะเป็น electrolyte : Sodium Lactate Plus, Lactobionic Acid, Slim-Coffee™

การประสานจะทำได้ยาก หรือไม่สามารถทำได้ ด้วย Satin Cream Maker คะ หากท่านสมาชิกต้องการผสมสูตรนี้ แนะนำเลือกใช้ Butter Cream Maker ทำหน้าที่ประสานแทน แต่ขั้นตอนการผสมจะต้องใช้ความร้อนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง