ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

สอบถามเกี่ยวกับสารตรึงกลิ่น (Fixative)

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

สอบถามเกี่ยวกับสารตรึงกลิ่น (Fixative)

โพสต์โดย realxblue » ศุกร์ ธ.ค. 28, 2018 4:04 pm

สำหรับทำน้ำหอมพ่นร่างกายแบบสเปรย์ เพื่อใช้เอง

1.Flora Fix สามารถใช้แทน White Musk เพื่อดับกลิ่น แอลก์ฮอล์ใช่ไหมครับ

2. Flora Fix , Last Fix ตัวไหนใช้แทน Muscofix เพื่อให้กลิ่นติดทนนานครับ

3. Flora Fix และ Last Fix มีข้อดีกว่า White Musk และ Muscofix อย่างไรครับ

4. ถ้ากลิ่นน้ำหอมยังฉุน อยู่ คือ ผสมน้ำหอมไป อัตราส่วน น้ำหอม 1 : แอลกฮอล์ 4 แล้วกลิ่นยังฉุนแล้วกลิ่นออกฟุ้ง ๆ สามารถใช้ผลิตภัณฑ์ใดใส่เข้าไปเพื่อลดกลิ่นฉุนได้บ้างครับ

5. สำหรับ Last Fix เท่าที่อ่านต้องทำให้ร้อน ก่อนใช้งาน สอบถามสามารถ ใช้หม้อหรือกะทะ แสตนเลส หรืออลูมิเนียมทั่วไปที่ใช้กับเตาแม่เหล็กไฟฟ้าใช้อุ่นหรือทำให้ร้อน Last Fix และ สารละลายอื่น ๆ ที่ต้องใช้ความร้อน ได้ไหมครับ หรือต้องใช้อุปกรณ์เฉพาะ

ขอบคุณครับ
realxblue

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับสารตรึงกลิ่น (Fixative)

โพสต์โดย realxblue » พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2019 2:26 pm

realxblue เขียน:สอบถามเกี่ยวกับสารตรึงกลิ่น (Fixative)

สำหรับทำน้ำหอมพ่นร่างกายแบบสเปรย์ เพื่อใช้เอง

1.Flora Fix สามารถใช้แทน White Musk เพื่อดับกลิ่น แอลก์ฮอล์ใช่ไหมครับ

2. Flora Fix , Last Fix ตัวไหนใช้แทน Muscofix เพื่อให้กลิ่นติดทนนานครับ

3. Flora Fix และ Last Fix มีข้อดีกว่า White Musk และ Muscofix อย่างไรครับ

4. ถ้ากลิ่นน้ำหอมยังฉุน อยู่ คือ ผสมน้ำหอมไป อัตราส่วน น้ำหอม 1 : แอลกฮอล์ 4 แล้วกลิ่นยังฉุนแล้วกลิ่นออกฟุ้ง ๆ สามารถใช้ผลิตภัณฑ์ใดใส่เข้าไปเพื่อลดกลิ่นฉุนได้บ้างครับ

5. สำหรับ Last Fix เท่าที่อ่านต้องทำให้ร้อน ก่อนใช้งาน สอบถามสามารถ ใช้หม้อหรือกะทะ แสตนเลส หรืออลูมิเนียมทั่วไปที่ใช้กับเตาแม่เหล็กไฟฟ้าใช้อุ่นหรือทำให้ร้อน Last Fix และ สารละลายอื่น ๆ ที่ต้องใช้ความร้อน ได้ไหมครับ หรือต้องใช้อุปกรณ์เฉพาะ

เพิ่มเติมครับ
สูตรที่ใช้ผสมน้ำหอมใช้เอง พอดีผมมีปัญหาเรื่องฉีดน้ำหอม แล้ว รู้สึกผิวแห้งแล้วบางทีคันจึงอยากผสมใช้เอง
- หัวน้ำหอม 15 ml
- แอลกฮอล์ 75 ml (ผสม white musk แล้ว ถ้าเปลี่ยนจาก white musk เป็น Flora Fix แทนอย่างเดียวได้ไหมครับ)
- PG (Propylene Glycol) 2 ml (ถ้าเปลี่ยนเป็น1,3-Propanediol แทนจะใช้ได้ไหมครับ )
- Muscofix 12 หยด (ใช้ Flora Fix , Last Fix หรือ Sugar Fix ตัวไหนแทนครับ )
- Distilled water 5 ml

ขอบคุณครับ
realxblue

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: สอบถามเกี่ยวกับสารตรึงกลิ่น (Fixative)

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2019 9:43 pm

สวัสดีคะ

1. Flora Fix และ White Musk จริงๆแล้วไม่ได้ทำหน้าที่ดับกลิ่นแอลกอฮอลล์ แต่ทำหน้าที่ช่วยตรึงกลิ่นน้ำหอม ให้ยาวนานขึ้น เมื่อถูกฉีดลงบนผิว หรือเสื้อผ้า แต่ผลพลอยได้คืออาจจะช่วยให้กลิ่นแอลกอฮอลล์ลดลงได้บ้าง (สาเหตุเนื่องจาก ช่วยลดการระเหยของสูตรลง ทำให้เกิดผลดังกล่าว)

2. สามารถเลือกใช้ได้หมดคะ ท่านสามารถตรวจสอบรายละเอียดของสารแต่ละตัว ในหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์

3. สารกลุ่ม Musk มีกลิ่นในตัว แต่สารกลุ่ม Fixative ไม่ได้มีกลิ่นในตัว หรือกลิ่นอ่อนมาก

4. Fixative ต่างๆ จะช่วยลดความฉุน และช่วยเพิ่มการติดทนนาน คะ

5. สามารถให้ความร้อนสูตรได้โดยอุปกรณ์ทุกรูปแบบ แต่ให้คำนึงถึงความยากง่าย ในการควบคุมอุณหภูมิ ไม่ให้สูงเกินไป ตัวอย่างเช่น หากท่านเลือกนำไปตั้งเตาไฟ ก็จะคุมอุณหภูมิได้ยากมาก เตาแม่เหล็กไฟฟ้าก็อาจจะให้ความร้อนที่แรงและเร็วเกินไป โดยปกติจึงแนะนำเตาไฟฟ้า และปรับความร้อนต่ำ ให้ค่อยๆร้อนจนถึงระดับที่ต้องการ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม