ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตร cleansing oil

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตร cleansing oil

โพสต์โดย pricios99 » พฤหัสฯ. ธ.ค. 27, 2018 8:52 pm

จากสูตร cleansing oil ตัวอย่าง ใน Oilsify 15

ถ้าหากจะเลือกเปลี่ยน Oilsify 15 15%

Mineral Oil ชนิดหนัก 70% เปลี่ยนเป็นน้ำมันอื่นๆ ส่วนตัวเลือกใช้น้ำมันมะกอก อยากทราบว่าควรผสมกี่เปอร์เซนค่ะ

LipidSoft™ Palm 14.8%

Phenoxyethanol 0.2%

ขอสูตรcleansing oil อื่นๆด้วยค่ะ (ถ้ามี)

ขอถามเพิ่มเติม ถ้าหากเราใส่ส่วนผสมอย่างใดอย่างหนึ่งมากไป เช่น สารกันเสีย หรือ Oilsify 15 จะมีผลเสียอย่างไรค่ะ จะเป็นอันตรายไหม ขอบคุณค่ะ
pricios99

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตร cleansing oil

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2019 9:06 pm

สวัสดีคะ

การเปลี่ยน ชนิดของน้ำมัน ในสูตร สามารถทำได้คะ

ปัญหาที่มีความเป็นไปได้ที่อาจจะพบ คือ เกิดการแยกชั้น ซึ่งสามารถแก้ไขได้ ด้วยการ เพิ่มสัดส่วนของ Oilsify 15 หรือเลือกใช้ Oil Blender 1-2% มาช่วยประสาน ไม่ให้สูตรแยกชั้น

ขอถามเพิ่มเติม ถ้าหากเราใส่ส่วนผสมอย่างใดอย่างหนึ่งมากไป เช่น สารกันเสีย หรือ Oilsify 15 จะมีผลเสียอย่างไรค่ะ จะเป็นอันตรายไหม ขอบคุณค่ะ

สารกันเสีย บางชนิด การใช้ในอัตราที่สูงเกินไป จะระคายเคืองผิว คะ

การใช้ Oilsify 15 ในอัตราที่สูงเกินไป อาจจะระคายเคืองผิวได้เช่นกัน เนื่องจากเป็นสารกลุ่มชะล้าง (คล้ายกับ หากเราใช้สบู่ในปริมาณมากๆ ล้างผิวหน้า ก็อาจจะระคายเคืองผิวได้ แม้ว่า สบู่ดังกล่าวจะอ่อนโยนมากก็ตาม)

เรียนแนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกับการเลือกใช้น้ำมันในสูตร

ทีมงานเข้าใจว่า ท่านสมาชิก อยากจะเลือกน้ำมันที่รู้สึกว่ามีคุณค่าต่อผิว แต่ ในสูตรชำระล้างผิวนั้น น้ำมันใดๆที่อยู่ในสูตรก็จะถูกชะล้างออกไปในเวลาอันสั้น การคาดหวังประโยชน์ใดๆต่อผิว ทำได้อย่างจำกัด จึงต้องพิจารณาถึงค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นให้ดีคะ ว่าจะคุ้มค่าหรือไม่
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สูตร cleansing oil

โพสต์โดย pricios99 » ศุกร์ ม.ค. 04, 2019 4:51 pm

ขอบคุณมากค่ะ
pricios99

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง