ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการทำmoisture สูตรserum

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการทำmoisture สูตรserum

โพสต์โดย bkveryrich » อาทิตย์ ธ.ค. 23, 2018 2:05 pm

สอบถามการทำmoisture สูตรserum ดังนี้
1.สารสำคัญหน้าขาวใส ชุ่มชื้นพวกแนววิตามินเอ อี B3และอื่นๆ +ใช้Hyaluronic Acid ตัวเดียวเพื่อชุ่มชื้นรวม35-36% จะใส่ตามคำแนะนำไม่ใส่เกินที่บอกค่ะ
2.น้ำที่เหลือ 45%
3.Cyclomethicone 5% Silicone Gel 5% SiliSolve plus 2% , mild preservative Eco 1%,dimethyl..3%,Lauro..3% Magnesium Sulfate 1%

คำถาม1. เนื้อserumจะออกมายังไงค่ะ อยากได้แนวข้น นุ่มลื่นผิว ซึมไว ต้องปรับอะไร
2. ในส่วนประกอบข้อ1ไม่ควรใส่อะไร
3. ต้องใส่อะไรเพิ่มหรือไม่ควรใส่อะไรเพื่อความเสถียร
bkveryrich

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการทำmoisture สูตรserum

โพสต์โดย k.ramnee » พุธ ธ.ค. 26, 2018 10:44 pm

ส่วนผสมไม่ละเอียด ขอแนะนำกว้าง ๆ รอ staff มาออกความเห็นอีกทีแล้วกันนะคะ

1. น่าจะข้นเกินจนผสมยาก ทายากค่ะ ปรับอะไรยังไม่รู้เพราะยังไม่เห็นส่วนผสม แต่ดูแล้วสารสำคัญดูเยอะเกินไปค่ะ ยิ่งต้องเผื่อที่ให้ซิลิโคนด้วย

2. เอาเท่าที่เห็น Vitamin A กับ E ละลายน้ำไม่ได้นะคะ ถ้าอยากใช้ต้องคิด phase น้ำมันเผื่อไว้ด้วยค่ะ อีกอย่างคือตัววิตามินอีเองหนืดมากกกกก ส่วนตัวคิดว่าไม่ค่อยคุ้มค่าความลำบากในการผสมค่ะ

3. ความเสถียรก็ต้องดูส่วนผสมอีกทีค่ะ ถ้ามีแค่น้ำ, B3, B5, Glycerine, HA ก็ไม่ต้องห่วงอะไรค่ะ ใส่แค่กันเสียก็ใช้ได้ยาว ๆ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nid.544595staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
k.ramnee

ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง

Re: สอบถามการทำmoisture สูตรserum

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 03, 2019 8:51 pm

สวัสดีคะ

1. ส่วนผสมอาจจะเยอะเกินไปคะ ต้องรบกวนท่านสมาชิกแจงส่วนผสมในส่วน 35-36% นี้ ว่ามีอะไรบ้าง ทีมงานจะสามารถแนะนำได้ดีขึ้น ว่าจะเหนอะหนะหรือไม่ เนื่องจากส่วนผสมบางชนิด ใส่เพียงเล็กน้อยก็เหนอะหนะ แต่ส่วนผสมบางชนิด สามารถใส่ได้มาก โดยไม่ทำให้เกิดความเหนอะหนะ (ตัวอย่างเช่น การใช้ Vitamin B3 ที่ 10% ก็ไม่ได้ทำให้เหนอะหนะคะ)

การใช้ SiliSolve Plus ในการประสาน จะต้องมีเครื่องปั่น ไม่สามารถคนด้วยมือได้ รบกวนท่านสมาชิก ตรวจสอบ ขั้นตอนการผสม ในหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ SiliSolve Plus คะ

ลักษณะสูตรนี้ หากต้องการให้ข้น จะต้องมีสัดส่วนของน้ำมากยิ่งขึ้น หรือเลือกใช้ Gel Maker มาช่วยปรับให้เนื้อข้น คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย bkveryrich » เสาร์ ม.ค. 05, 2019 1:39 pm

แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นสูตรHyaluronic preserve free แล้วเพิ่ม+ ถ้าใช้Transamine3% DMAE 3%Safe B3 5% GlucoBright 4%โดยลดปริมาณน้ำลง
1.จะผสมออกมาได้ไหมถ้าไม่ได้ต้องปรับอย่างไร
2.เนื้อserumเป็นอย่างไร
3.กลิ่นเป็นอย่างไร
bkveryrich

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 09, 2019 3:24 pm

สวัสดีคะ

สามารถทำได้ แต่เนื้อสูตรจะเหนอะหนะขึ้นคะ

กลิ่นอาจจะไม่ได้เปลี่ยนแปลงนัก เนื่องจากส่วนผสมต่างๆที่ต้องการเติมลงไป ไม่ได้มีตัวไหนที่มีกลิ่นแรงคะ
staff

โพสต์โดย bkveryrich » ศุกร์ ม.ค. 18, 2019 10:56 am

เปลี่ยนเป็นสูตรHyaluronic preserve free แล้วเพิ่ม+ ถ้าใช้Transamine3% DMAE 3%Safe B3 5% GlucoBright 4%โดยลดปริมาณน้ำลง ได้คำตอบว่าได้แต่จะเหนอะขึ้น คำถามเพิ่มเติมคือ
1.อยากได้ขาวใส ลดริ้วรอย ชุมชื้น ควรตัดหรือเพิ่มตัวไหน ลดเปอร์เซ็นต์เพื่อไม่ให้มันเหนอะเกินไปค่ะ
2.ในสูตรนี้hyalulonic preserve free ส่วนผสมที่ใส่เข้าไปสารทั้งหลายที่เป็นตัวactive ไม่ควรเกินกี่%ในน้ำถึงจะไม่ทำให้เหนอะ เกินไป ค่ะสำหรับคนหน้ามัน- ธรรมดา-หน้าแห้งค่ะ
bkveryrich

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 19, 2019 3:55 pm

สวัสดีคะ

ไม่ใช่ส่วนผสมทุกตัว ที่ทำให้เกิดความเหนอะหนะบนผิวคะ บางตัว การใช้ในอัตราสูง ก็ยังไม่ได้ทำให้เกิดความเหนอะหนะ ในขณะที่บางชนิด ใช้ในอัตราต่ำก็ยังเกิดความเหนอะหนะ

สำหรับส่วนผสมตามที่ท่านสมาชิกกล่าวถึงทั้งหมด มีเพียง DMAE ที่ทำให้เกิดความเหนอะหนะได้ โดยอัตราการใช้ที่ 3% อาจทำให้เกิดความรู้สึกดังกล่าวได้แล้วคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง