ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่อง Mica และสารกันเสียค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่อง Mica และสารกันเสียค่ะ

โพสต์โดย wariyanan_h » ศุกร์ ธ.ค. 21, 2018 4:15 pm

1. Mica ที่มี INCI: CI77019 คือตัวไหนในวัตถุดิบของเวปไซต์ค่ะ
2. สารกันเสียส่วนมากเห็นว่าจะใช้ Phenoxyethanol เป็นส่วนมาก อยากทราบว่าสารกันเสียอีกตัวหนึ่งที่ชื่อ Ethylhexylglycerine มีความเหมาะสมกับการใช้ในสูตรแบบไหนคะ แล้วสามารถใช้แทนกันได้ไหมคะ ตัวไหนอ่อนโยนไม่ระคายเคือง เหมาะกับผิวมากที่สุดคะ

ขอบคุณค่ะ
wariyanan_h

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่อง Mica และสารกันเสียค่ะ

โพสต์โดย wariyanan_h » ศุกร์ ธ.ค. 21, 2018 4:34 pm

ขอสอบถามเพิ่มเติมอีกข้อค่ะ หากใช้ Iron Oxide แบบ non-coated ในการผสมทำ mmu จะทำให้การผสมแป้งรวมกันเข้ากันได้ไม่ดีใช่ไหมคะ เพราะเห็นเขียนว่ามีการกระจายตัวต่ำ ไม่สามารถกันน้ำได้ อยากทราบว่าต่างจากตัว Easy mix อย่างไรคะ
wariyanan_h

Re: สอบถามเรื่อง Mica และสารกันเสียค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 24, 2018 7:18 pm

สวัสดีคะ

1. Mica มีหลากหลายชนิดมาก

ท่านสมาชิกสามารถลองดูรายการต่างๆที่มีชื่อทางเคมีว่า Mica ได้จาก link ด้านล่างนี้คะ

ผง Mica ขาว

ผงสี Mica

2.
Phenoxyethanol แนะนำเลือกใช้ชนิด Phenoxyethanol SA คะ

Ethylhexylglycerin แนะนำเลือกใช้ Mild Preserved Eco คะ

รายละเอียดความอ่อนโยนต่อผิว และประสิทธิภาพการควบคุมเชื้อสามารถตรวจสอบได้จาก link ผลิตภัณฑ์คะ

ขอสอบถามเพิ่มเติมอีกข้อค่ะ หากใช้ Iron Oxide แบบ non-coated ในการผสมทำ mmu จะทำให้การผสมแป้งรวมกันเข้ากันได้ไม่ดีใช่ไหมคะ เพราะเห็นเขียนว่ามีการกระจายตัวต่ำ ไม่สามารถกันน้ำได้ อยากทราบว่าต่างจากตัว Easy mix อย่างไรคะ

ผงสี ชนิดที่ยังไม่เคลือบ จะจับตัวกันยาก แต่ไม่ได้หมายถึงจะไม่จับตัวกันคะ การใช้ binder ต่างๆเพื่อช่วยให้ผงสีชนิดใดๆจับตัวเข้าหากันอย่างเหมาะสม ก็จะทำให้เกิดการจับตัวกันได้ตามปกติ แต่ขั้นตอนการผสมอาจจะต้องมีการบดหรือปั่นที่มากยิ่งขึ้น แรงขึ้น หรือใช้เวลานานขึ้นบ้างคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย wariyanan_h » พุธ ธ.ค. 26, 2018 5:50 pm

ผงสี mica เคลือบซิลิโคนไหมคะ เป็นคนผิวแพ้ง่าย กลัวอุดตันค่า
wariyanan_h

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 31, 2018 6:29 pm

สวัสดีคะ

ผง Mica ชนิดที่เคลือบซิลิโคน จะมีเขียนตามท้ายชื่อไว้ เช่น Methicone-Coated คะ หากไม่ได้มีเขียนตามท้ายชื่อไว้ แปลว่าเป็นผงสีธรรมดา ไม่มีการเคลือบด้วยสารใดๆทั้งสิ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง