ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องเกี่ยวกับสี ของลิปสติก

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยวิเคราะห์สูตรลิปแมท เวลาทาแล้วมีอาการคันคอมากคะจุกอก

โพสต์โดย thananyakraphong » ศุกร์ ธ.ค. 14, 2018 8:54 pm

ส่วนผสม
1.Silicone Film (แบบpower) 15 %
2.Cyclomethicone 10%
3.Dimethicone (medium ,Low odor) 15%
4.Polyethylene (Soft Wax) 2.5%
5.Hectorite Gel ( Cyclomethicone Base) 8%
6.Silicone Gel (Eco ) 20 %
7.Silk Mica Powder ชนิดด้าน 5 %
8.Matte Silica 5%
8.Lipid lite 10
10.สี 9.5 %

ขั้นตอน
A : ละลาย 1 ,2 เข้าด้วยกันด้วยความร้อน 50 องศา
B : ละลาย 3,5,6 เข้าด้วยกัน
C : ละลาย 4 ใน 8
D : ผสม7,8,10 เข้าด้วยกัน หลังจากนั้นนำส่วนผสมทุกอย่างมารวมกันแล้วปั่น แล้วค่อยบรรจุ

ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยนะค่ะ ว่าเกิดจากสาเหตุอะไรเพราะปรับลงหลายรอบแล้วก็ยังมีอาการแบบเดิมอยู่
ต้องปรับอะไรมั้งช่วยทีงานแนะนำด้วยค่ะ
thananyakraphong

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยวิเคราะห์สูตรลิปแมท เวลาทาแล้วมีอาการคันคอมากคะจุกอก

โพสต์โดย thananyakraphong » เสาร์ ธ.ค. 15, 2018 10:05 pm

สอบถามทีมงานเพิ่มค่ะ สีชนิดผงที่ผสมในลิปสติกถ้าใส่มากมีอันตรายไหมค่ะ คือ
เราใช่ 20 % ของอัตราส่วน 100

สอบถามเรื่องเกี่ยวกับสี ของลิปสติก

โพสต์โดย thananyakraphong » พุธ ธ.ค. 19, 2018 3:44 pm

> สอบถามทีมงาน คือ อยากทราบว่าถ้าจะซื้อวัตถุดิบสีมาทำลิปสติกเอาเป็นแบบฟู๊ดเกรด
ต้องเลือกสีประเภทอะไรค่ะ
> คือเคยสั่งจากทางร้านเลือกชนิด Easy to mix และชนิด Lake มา ลองทำและปรับสูตรอยู่หลายครั้งก็ยังมีอาการแพ้ ทุกครั้งที่ทาลิปสติกจะมีอาการแน่นหน้าอก
> เพราะคิดว่าสาเหตุน่าจะเป็นที่สีเนื่องจากลอง ใช้สูตร มี beewax , น้ำมันธรรมชาติ 100% , และ สี (1กรัม) ก็ยังมีอาการแน่นหน้าอก

** เลยไม่แน่ใจว่าสั่งวัตถุดิบสีถูกประเภทหรือเปล่า เยอยากทราบว่าสีฟูดเกรดคือตัวไหนค่ะ

Re: สอบถามเรื่องเกี่ยวกับสี ของลิปสติก

โพสต์โดย fluffy_dd » พุธ ธ.ค. 19, 2018 4:24 pm

ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
fluffy_dd

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 60 ครั้ง

Re: สอบถามเรื่องเกี่ยวกับสี ของลิปสติก

โพสต์โดย thananyakraphong » พฤหัสฯ. ธ.ค. 20, 2018 3:07 pm

นอกจากสีธรรมชาติแล้ว เคยได้ยินว่าสีแบบ food grade คือสีแบบไหนค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ธ.ค. 22, 2018 7:10 am

สวัสดีคะ

1. สีธรรมชาติ ไม่ได้เป็นการรับประกัน ว่าจะไม่เกิดอาการแพ้คะ แนะนำให้คุณลูกค้า ลองทาบริเวณหลังหู หรือข้อพับ ก่อนใช้ ในทุกสูตร หรือทุกผลิตภัณฑ์เสมอ คะ

2. เช่นเดียวกับสีธรรมชาติ สีเกรดอาหาร ก็ไม่ได้เป็นการรับประกัน ว่าจะไม่เกิดอาการแพ้คะ

บริษัทจำหน่ายสีเป็นเกรดเครื่องสำอางเท่านั้น ไม่ได้จำหน่ายเกรดอาหาร ขออภัยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง