ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำ : เพิ่มความชุ่มชื้น ใน Aloe Vera Gel Lite base

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำ : เพิ่มความชุ่มชื้น ใน Aloe Vera Gel Lite base

โพสต์โดย kitamorn » พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2018 6:04 pm

อยากใช้ Aloe Vera Gel Lite เป็น base สำหรับคนผิวแห้งมาก ที่ไม่ชอบความเหอะหนะ
จึงอยากขอคำแนะนำ และสอบถาม

1. ควรเพิ่มส่วนผสมอะไร เพื่อเน้นความชุ่มชื้น แต่ไม่ทำให้เหนอะหนะ
ดูในหมวด moisturizing แล้วละลานตาไปหมด ช่วยแนะนำด้วยครับ (ขอส่วนผสมที่เป็นของเหลว จะได้ผสมง่าย)
2. สามารถเติมน้ำหอมเข้าไปในสูตรได้ไหมครับ
3. Presevative ที่ผสมมาใน base เพียงพอแล้ว ไม่ต้องเพิ่มอีกใช่ไหม
4. Aloe Vera Gel Lite มี pH ประมาณเท่าไร

ขอบคุณมากครับ
kitamorn

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำ : เพิ่มความชุ่มชื้น ใน Aloe Vera Gel Lite base

โพสต์โดย krittin123 » อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2018 2:37 pm

ช่วยตอบเท่าที่ทราบนะครับ

1. อาจเพิ่มสารกลุ่ม humectant เพื่อช่วยดึงน้ำสู่ผิว เช่น Glycerin และกลุ่ม emollient เช่น ester ต่างๆ โดยเลือกจากคุณสมบัติของสารที่ต้องการจากหน้าข้อมูลครับ

2. เติมได้แต่ไม่แนะนำครับ น้ำหอมไม่มีประโยชน์ใดๆกับผิว และอาจระคายเคืองสำหรับผิวแห้งมากได้ครับ

3. คิดว่าเพียงพอนะครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffkitamorn
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

Re: ขอคำแนะนำ : เพิ่มความชุ่มชื้น ใน Aloe Vera Gel Lite base

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 21, 2018 9:00 pm

สวัสดีคะ

1. แนะนำ เลือก moisturizer ที่ละลายในน้ำได้คะ ส่วนใหญ่จะเกิดความเหนอะหนะได้น้อยกว่า moisturizer ชนิดที่ละลายในน้ำมันคะ และเลือกใช้ในอัตราต่ำๆคะ

2. เช่นเดียวกับท่านสมาชิก krittin123 คะ

3. ขึ้นอยู่กับ base เป็นองค์ประกอบกี่ % ของสูตรคะ หากมากกว่า 80% ของสูตร ก็สามารถเลี่ยงการเติมสารกันเสียเพิ่มได้คะ แต่หากต่ำกว่านั้น ก็อาจจะเลือกเติมสารกันเสียอีกเล็กน้อย (0.1-0.3%) คะ

4. ค่า pH อยู่ในช่วง 6-7 โดยประมาณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง